19 เม.ย. , 2024, 11:14:40 pm

Author Topic: ประตูห้องนอนเจ้าบ้านตรงกับประตูห้องครัว  (Read 10262 times)

phaifriend

• Guest
ประตูห้องนอนของแม่ (เจ้าบ้าน) กับยาย ของผม ตรงกับประตูห้องครัว เป็นอะไรหรือไม่ครับ ผมเคยได้ยินว่าประตูตรงกันไม่ดี แล้วขอถามอีกนิดหน่อย ผมอ่านเจอที่ให้เอานาฬากามีเข็มไปวางใต้เตียงคนแก่ พอดีเตียงนอนแม่กับยายผมเป็นแบบนั้นเลย ต้องมีฤกษ์ในการวางหรือไม่อย่างไรครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. ให้ปิดประตูเป็นประจำเมื่อไม่ใช้ ( ทั้ง 2 ห้อง )
2. ปัจจุบันเป็นข้อกำหนดห้ามทางเทศบัญญัติ ... เคยอ่านพบจากหนังสือสถาปนิก

....

ต้องมีฤกษ์ครับ

phaifriend

• Guest
ขอบคุณมากครับ

คือบ้านผมมีคุณยายอยู่ด้วย แล้วเค้าก็ชอบเปิดประตูทิ้งไว้ เค้าเชื่อว่าห้องจะไม่อับ ถ้าแบบนี้มีทางแก้อย่างอื่นจะได้หรือไม่ครับ อย่างเช่นผมไปซื้อมู่ลี่แบบเป็นปัด มาติดจะได้หรือไม่ครับ

แล้วการวางนาฬิกาใต้เตียงจะต้องดูฤกษ์อย่างไรครับ จากปฏิทินจีน หรือมีวิธีคำนวณอย่างไร

ปล.ผมสนใจหนังสือของอาจารย์มากเลยครับ ไม่ทราบว่าผมสามารถหาซื้อได้ตามร้านหนังสือทั่วไปอย่างเช่น ซีเอ็ดบุ๊ค ได้หรือไม่ หรือว่าต้องสั่งซื้อกับทางเว๊ป

ขอบคุณมากเลยครับที่ช่วยไขข้อข้องใจให้ผม ขอบคุณอย่างมากจริงๆ ครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
หากในห้องน้ำมีพัดลมดูดอากาศ ปิดทิ้งได้ครับ เปิดพัดลมเมื่อจะใช้งาน

มูลี่ หรือพลาสติคแบบเส้นแนวตั้ง ใช้ได้ครับ
หากติดด้วยกาว ไม่ต้องดูฤกษ์ ( แต่ห้ามใช้กำปั้นทุบเพื่อให้แน่น เท่ากับเป็นการกระทบ ต้องดูฤกษ์ )
หากติดด้วยการ ทุบ เคาะ เจาะ ตอก ต้องดูฤกษ์ระบบธาตุแท้ ( ไม่ใช้วันธงไชย )

วางนาฬิกาใต้เตียง ก็ต้องดูฤกษ์แบบเดียวกัน
( ต้องรู้ทิศหลังบ้าน ทิศหัวนอน ปีเกิดผู้นอน+ผู้กระทำ )

หนังสือ ปฎิทินฤกษ์มงคล 2553 ปีขาล มีจำหน่ายที่ SE-ED
... แต่หลายสาขาหมดไปแล้ว  ท่านสามารถสั่งผ่าน Counter ได้

ส่วนปฎิทิน 100 ปี 3 ภาษา 5 ระบบ และหนังสือจัดบ้านตามหลักฮวงจุ้ย
http://www.fengshuitown.com/fengshui-forum/fengshui-service-print-order.php