25 เม.ย. , 2024, 07:24:37 pm

Author Topic: ธาตุต่างพลังแย่งกันภาคีธาตุสำคัญ  (Read 5470 times)

woodfree

• Newbie
  • *
ดวงชาย   ดิถีไฟ3/   ที่มีไม้เป็นธาตุสำคัญ    วัยจรมีไม้1/มาถือว่าดี   แต่หลักเดือนในดวงเป็นดิน6/มาภาคีไม้1/  ซึ่งไม่ค่อยดีอยู่แล้ว   อีกทั้งหลักยามในดวงยังมีดิน5/มาแย่งภาคีอีก
ในกรณีดิน5/ ซึ่งมีกำลังมากกว่าดิน6/  มาแย่งภาคี  จะช่วยผ่อนหนักให้เป็นเบาหรือไม่   หรือว่าหนักยิ่งกว่าเติมอีก   จะส่งผลกระทบต่อดวงอย่างไรครับ   ขอบพระคุณครับ     

fengshui

• Administrator
  • Hero Member

ราศีบน 1 และ 6 ภาคี

ราศีบน 5 ไม่ได้แย่งภาคีกครับ เป็นตัวทำให้ดวงอ่อนลง แต่เป็นเป้นบทบาทและปัญญาของดวง

woodfree

• Newbie
  • *
ขอถามเพิ่มเติมครับ
ในดวง  ปีจรเป็น7/3   ลัคนาจรเป็น7/9   /3ปะทะกับ/9   จะถือว่าลาภกระเด็นกลางทางก่อนจะถึงเจ้าของดวงหรือไม่  (คือมองเหมือนกับลาภที่นั่งอยู่บนขุมคลังในดวงได้หรือไม่)   แก้ไขโดยการภาคีปีจรหรือลัคนาจรตัวใดตัวหนึ่งออกใช่หรือไม่ครับ  ขอบคุณครับ

fengshui

ลาภกระเด็น ถูกต้องครับ

การแก้ไขตามที่คิดไว้ถูกต้องครับ
ให้เน้นที่ปีจร เพราะมีบทบาทมากกว่า ( คือภาคีลัคนาจรออก )

woodfree

• Newbie
  • *
ถ้าราศีล่างในดวงมี /1 และ /5  ก็จะกลายเป็นไตรภาคี  หริอในดวงมี/6 มาภาคี  ก็จะไม่เกิดการปะทะใช่หรือไม่   ขอบคุณอีกครั้งครับ

fengshui

ใช่ครับ