28 มี.ค. , 2024, 09:26:28 am

Author Topic: สอบถามเรื่องการเก็บอัฐิไว้ในบ้าน  (Read 14043 times)

plern

• Newbie
  • *
เรียนถามท่านอาจารย์ ปัจจุบันนี้ที่บ้านผมเก็บอัฐิของ พ่อ,แม่ และพี่สาวไว้ มีคนบอกว่าไม่ค่อยดี ให้บูชาแต่รูปก็ได้ ผมควรทำยังไงครับ จะเอาไปลอยอังคารหรือว่าเอาไปไว้ที่วัด แล้วถ้าไม่เป็นวัดที่บ้านเรา จะเอาไปไว้วัดอื่นได้หรือไม่ หรือมีวิธีอื่นๆอีกครับ รบกวนช่วยแนะนำให้ด้วยครับ
ขอบคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
บ้านเป็นที่อยู่ของคนเป็น จึงไม่ควรเอาอัฐิคนตายมาไว้
( ดูกระทู้เก่า ๆ เพิ่มเติม )

บรรจุในเจดีย์ วัดใดก็ได้ แต่ต้องรู้ปีเกิดพ่อแม่ เพื่อกำหนดทิศ

อย่าลอยอังคาร  อ่านหน้าบทความฮวงจุ้ย

plern

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับอาจารย์
พ่อผมเกิด 8 มีนาคม 2471 เสียชีวิต 10 มกราคม 2553
แม่เกิด 5 มีนาคม 2471 เสียชีวิต 18 กัยยายน 2545
พี่สาวเกิด 8 พฤศจิกายน 2506 เสียชีวิต 7 กรกฎาคม 2551
ผมเกิดวันที่ 21 มีนาคม 2513 เป็นลูกคนสุดท้องที่ดูแลบ้านอยู่

จะมีฤกษ์ย้ายอัฐิได้เมื่อใหร่บ้างครับ แล้วมีพิธียังไงบ้าง แล้วจะเก็บไว้ที่เจดีย์ หรือกำแพงวัด แล้วต้องแยกกันเก็บ หรือเก็บรวมกันได้ครับ
แล้วทิศพิง กับองศาต่างๆคืออะไรยังไงครับ
บ้านผมหลังบ้านพิงทิศตะวันตกครับ คือหน้าบ้านหันหน้าทางทิศตะวันออกครับ
ขอบคุณครับ

« Last Edit: 30 ม.ค. , 2010, 07:03:36 am by fengshui »

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. ถามปีเกิดครับ ของพ่อ แม่ และตัวคุณ ( ชวด ... )
2. จะนำเอาอัฐิพี่สาวมาร่วมด้วยหรือไม่
3. การจะย้าย ต้องทราบว่าหลังบ้านที่บรรจุอัฐิเดิมอยู่ทิศใด และทิศที่อัฐิพิงคือทิศใด
4. รวมกันได้
5. ทิศพิง คือทิศด้านหลัง เช่นนั่งพิงใต้ หันหน้าเหนือ
    องศา กรุณาศึกษาจากใน Web
6. หาฤกษ์ กรุณาเข้าหมวด บริการครับ