20 เม.ย. , 2024, 01:21:00 am

Author Topic: สอบถามฤกษ์เปิดร้านค่ะอาจารย์  (Read 5707 times)

bume79

• Newbie
  • *
ชื่อจิราภรณ์ค่ะ เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ ส่วนตัวสนใจเรื่องฮวงจุ้ยมานานแล้วค่ะ แต่ยังไม่มีโอกกาสศึกษาจริงจัง
ตอนนี้กำลังจะเปิดร้านอาหารเช้าเพื่อสุขภาพค่ะ

รบกวนอาจารย์ช่วยชี้แนะด้วยค่ะ ว่าฤกษ์ที่เลือกไว้ใช้ได้มั๊ยค่ะ (คำนวณด้วยตัวเองจากความรู้ที่อ่านในนี้ค่ะ
คือเอาทิศองศาบ้านมาหาวันที่สามารถเลี่ยง ทิศอสูร ทิศแตก และดวงชง แล้วค่อยดูว่าเป็นวันดีหรือเปล่า)

ทิศองศาบ้านของร้านที่วัดได้อยู่ที่ 115 องศา ค่ะ

ข้อมูลของตัวเอง เกิดวันที่ 19 กค 2522 เวลา 17.15 ค่ะ

คำนวณวันที่น่าจะเปิดได้เร็วที่สุด คือ วันที่ 10 มีนาคม 2553 นี้ (ถ้าเร็วกว่านี้ ร้านตกแต่งไม่ทันค่ะ)
เวลาที่คำนวณได้ คือ 4.00 - 4.59 น. (จริงๆแล้วเวลาที่ร้านเปิดตามปกติคือ 6.30 - 13.00 ค่ะ แต่วันที่ 10 มีค นี้
ถ้าเปิด 6.30 เวลาจะชงกับยามเกิดของตัวเองค่ะ มีวิธีแก้ให้สามารถทำพิธีเปิด 6.30 น. ได้ไหมค่ะ)

อีกข้อคือ ฤกษ์เดือนมีนาคมนี้ชงกับเดือนเกิด จะแก้ไขอย่างไรได้บ้างค่ะ เพราะยังไงก็ต้องเปิดเดือนนี้ค่ะ

ขอขอบพระคุณอาจารย์มากๆค่ะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. วัดองศาด้วยเครื่องมือใด หากวัดผิด จะได้ฤกษ์ที่ผิด
    โดยเฉพาะทิศตะวันออกเฉียงใต้ หากเลื่อนไปอีกนิด จะกลายเป็นราศีธาตุไฟ /6 ฤกษ์ที่ได้จะผิดหมด

2. เวลาดูฤกษ์ จะสำคัญที่ปีเกิดครับ
    หากคุณดูหมดทุกหลัก และหากคุณมีหุ้นส่วนอีก 2 ท่านและทุกหลักไม่ซ้กัน ครบ 12 ราศี ไม่ต้องเปิดร้านกันพอดี

3. ฤกษ์ที่หามาก็ถือว่าถูกต้องครับ

*** ทาง Web ไม่รับพิจารณาหาฤกษ์ให้ผ่านทางกระทู้ครับ

bume79

• Newbie
  • *
 :D
ขอบคุณมากค่ะ อาจารย์

เข็มทิศที่ใช้ เป็นเข็มทิศของเรือประมงค่ะ ค่อนข้างละเอียด
และร้านที่อยู่ก็เป็นตลาดต่างจังหวัด ไม่มีตึกสูงๆ หรือเสาไฟฟ้าใกล้หน้าบ้าน
แต่ก็อาจคลาเคลื่อนได้ค่ะ

จึงดูฤกษ์ที่ไม่มีทิศอสูร ทิศแตก อยู่ทางตะวันออก หรือทางใต้ ค่ะ (เผื่อทิศจริงๆ เป็นทิศใต้ ค่ะ คิดอย่างนี้ได้ไหมค่ะ)

รบกวนอาจารย์แนะนำวิธีแก้เรื่องเวลา(ยาม)เปิดร้านชงวันเวลาเกิดค่ะ จริงๆต้องการเปิด 6.30 น. ค่ะ ถ้าจะเปิดเวลานี้ต้องแก้ไขอย่างไรบ้างค่ะ
หรือเลี่ยงไปเปิดเวลา 4.59 น.ดีที่สุดค่ะ

ขอบพระคุณมากๆค่ะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member

ตามแจ้งครับ

ใช้เฉพาะปีเกิดมาคำนวณเท่านั้นครับ

หากดูโปรแกรมหาฤกษ์ ก็จะถามเฉพาะปีเกิดเท่านั้นครับ