25 เม.ย. , 2024, 09:31:11 pm

Author Topic: แบบนี้จะสามารถไปไหว้เช็งเม้งได้ไหมคะ  (Read 8775 times)

auttanun

• Newbie
  • *
ทาง WebMaster ได้แก้ไขข้อความให้อ่านง่ายขึ้น แก้ไขคำสะกดผิด ( จำนวนมาก ) รวมถึงปรับคำพูดให้สุภาพ

ครั้งต่อไป ขอให้เจ้าของกระทู้ ปรับแก้ให้สุภาพด้วยครับ ถามได้ แต่ให้มีความเหมาะสมมากขึ้น

......

มี2คำถามอยากจะถามเกี่ยวกับการไปไหว้เช็งเม้ง

1.จะไปไหว้พ่อได้ไหม พ่อเพิ่งเสียตอนเดือนกันยายนปีที่แล้วค่ะ ทำพิธีศพแบบไทย สวด4วันสวด5จบไม่กงเต็ก
แต่เชิญพระจีนจากวัดโพธิแมนมาสวดเพื่อเฮี่ยงของไหว้ พวกบ้านรถกระดาษเงินกระดาษทอง
แต่ปัญหาที่สงสัย คือวันที่ไปเก็บเถ้ากระดูกไปวัดโพธิแมน พระเค้าก็ทำพิธี แบบให้เดินวน 3รอบแล้วก็ส่งโกฐเข้าไปในคอนโด
ตัวหนูเดินเข้าไปรอบเดียว ตอนเข้าไปกับพระ ที่พระเอาเทียนไปเจิมค่ะ ทีนี้ปัญหาก็คือ หนูไม่แน่ใจว่าจะไปไหว้พ่อได้หรือเปล่าหรือต้องรอ3 ปี  
เพราะอาอึ้มบอกว่าถ้าแปะคนทำพิธีไม่พาเดินเข้าไปรอบ2 ก็เท่ากับไม่ได้เปิดประตูไว้ มีแปะคนรับทำพิธีจีนที่ไปด้วยกัน แต่แปะไม่เห็นแนะนำอะไรเลย

2.ไม่รู้ว่าตัวเองสรุปได้ออกทุกข์หรือยัง วันที่เอารูปกับกระถางธุปกลับบ้านนะค่ะ แปะที่ทำพิธีก็ให้ไหว้เจ้าจุดธูป
แต่มีคนทรงเห็นพ่อเข้าบ้านไม่ได้ก็เลยเฮ้ย ยังไงหว่า แปะบอกเราทำพิธีสมบุรณ์หรือเปล่านี่ แล้วแปะก็ไม่ได้บอกให้พวกเราออกทุกข์ใส่แดงด้วยนะ
พวกเราบอกว่าแปะ ใส่แดงได้ยัง แปะบอกอยากใส่ก็ไปใส่ซิ อันนี้คือวันที่ เอารูปกลับบ้าน

ที่บ้านไม่มีทำ 7 รอบ 49 วันที่ญาติๆมาบ้าน  แล้วก้แปะกระดาษอะไรไม่รู้ไว้หน้าหิ้งพ่อ สรุปนี่พวกเราออกทุกข์กันหรือยังกระดาษแผ่นนั้นคืออะไร
แล้วหนูมีประจำเดือนด้วยไงจะไปไหว้อากงอาม่า เสาร์นี้ก็เลยคิดว่าตัวเองอยู่ในทุกข์หรือเปล่า สกปรกหรือเปล่า รบกวนด้วยนะคะ
« Last Edit: 25 มี.ค. , 2010, 12:07:40 pm by fengshui »

fengshui

• Administrator
  • Hero Member

ไปไหว้ได้ครับ  อ่านเรื่องความเชื่อผิด ๆ ที่ห้ามไปไหว้ ต้องเว้น 3 ปี
http://www.fengshuitown.com/fengshui/fengshui-tip-beware-wording.htm

ส่วนอีกคำตอบ รอท่านอจ.ตอบให้ครับ