28 มี.ค. , 2024, 11:04:46 am

Author Topic: ถ้าหลังบ้านเป็นทิศเหนือ แต่จะทุบพื้นหน้าบ้านโรงรถเป็นทิศใต้  (Read 8766 times)

maekai

• Full Member
กราบเรียนถามอาจารย์ที่นับถือ

คือบ้านลูกสาว หลังบ้านเป็นทิศเหนือค่ะ แต่ลูกสาวเค้าอยากปูพื้นหน้าบ้านใหม่บริเวณทางเข้าจากรั้วซึ่งก็ประมาณว่าทิศเหนือ และจะปูแผ่นหินข้างบ้านเป็นหินปูพื้นสวนซึ่งเป็นทิศตะวันตก  ลูกสาวเกิดปีระกา ลูกเขยเกิด ปีเสือ ต้องส่งดูฤกษ์ไหมคะ

เพราะ อ่านในหนังสือ ว่า ทิศหลังบ้านเป็นทิศเหนือ คือทิศอสูร ก็เลยไม่รู้ว่าจะต้องใช้ฤกษ์ปลอดภัย หรือ ฤกษ์ที่จะส่งไปให้หาค่ะ  จะได้จัดการได้ถูกต้องค่ะ

ขอบคุณอาจาราย์ค่ะ
« Last Edit: 27 เม.ย. , 2010, 01:39:44 am by fengshui »

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
หากจะกระทบทิศเหนือ เป็นทิศห้ามประจำปี 2553

ต้องใช้ฤกษ์ปลอดภัย ในหนังสือปฏิทินฤกษ์มงคล 2553 ครับ

maekai

กราบเรียน อาจารย์ที่นับถือ
ที่ว่าถ้ากระทบทิศเหนือ ให้ใช้ฤกษ์ปลอดภัย ทิศหลังบ้านเป็นเหนือ หน้าบ้านเป็นใต้ แต่จะทุบพื้นโรงรถซึ่งอยู่หน้าบ้าน ถือว่ากระทบ ทิศอะไรคะ ทิศเหนือ หรือว่า ทิศใต้คะ แล้วต้องส่งหาฤกษ์ไหมคะ

ขอบคุณค่ะ

fengshui

กระทบทั้งทิศใต้และทิศเหนือครับ

แต่สามารถหาฤกษ์ โดยเริ่มต้นจากหลังบ้าน แล้วเคาะไปรอบ ๆ บ้าน
ดังนั้น หากเป็นกรณีหลัง เท่ากับเริ่มต้นกระทบทิศใต้  ไม่ต้องใช้ฤกษ์ปลอดภัยครับ

maekai

maekai

เรียนถามอาจารย์ที่นับถือ
ได้ส่งขอฤกษ์ยาม  ในการที่ลูกสาวจะมีการทุบพื้นหน้าบ้านเพื่อปูพื้นใหม่ ซึ่ง ได้ส่งเป็นFAXให้ ได้รับคำตอบมาแล้วทางEMAIL แต่ก็ยังมีข้อสงสัยค่ะ
1 หลังบ้านเป็น ทิศเหนือ แต่ทำหน้าบ้าน ซึ่งน่าจะเป็นทิศใต้ใช่ไหมคะ อาจารย์ให้ ฤกษ์ปลอดภัยมาให้ สรุปว่า ถ้าหลังบ้านเป็นทิศเหนือ จะ ซ่อมบ้านตรงทิศไหนของบ้านก็ต้องแต่ฤกษ์ปลอดภัย ทั้งนั้นหรือคะ
2. แล้ว ฤกษ์ปลอดภัย ตามที่อ่านในหนังสือ บอกว่า ให้ใช้ได้แค่ ปีละครั้ง ถ้าเกิด มีการต้องซ่อมบ้านด่วนขึ้นมาอีก หลังจากใช้ฤกษ์ปลอดภัยไปแล้ว จะต้องทำอย่างไงคะ เพราะใช้ฤกษ์ไปแล้ว
3 แล้ว ต้นไม้ที่ปลูกรอบๆบ้าน ถ้าจะตัดแต่งกิ่ง เพราะ เริ่มสูง รก จะทำอย่างไง ต้องมีฤกษ์ด้วยไหมคะ  ไม่ค่อยได้ตัดกิ่งทุกเดือน  จำไม่ได้ว่าครั้งสุดท้ายตัดแต่งกิ่งเมื่อไร เป็นแค่ตัดแต่งกิ่งค่ะไม่ใช่ตัดโค่นนะคะ
4 กรณีว่าถ่าลูกสาว(เกิดปีระกา ) ลูกเขย(เกิด ปีเสือ) ซึ่งเป็นเจ้าของบ้านเอง ไม่สามารถทำในวันที่ได้ฤกษ์มา จาให้ ดิฉัน(เป็นแม่ลูกสาว) ซึ่งเกิด ปีเถาะ ซึ่งเป็นปีที่ชง กับลูกสาว ทำแทนได้ไหม
5 อันนี้ เป็นข้อสงสัย อยากขอถามอาจารย์คือ จำเป็นไหม ที่จะต้องมีลูกที่เกิดปีที่ไม่ชงกับปีเกิด ของพ่อแม่ อันนี้ สงสัยมากๆค่ะ

ขอบพระคุณอาจารย์มากๆค่ะ

fengshui

1. หลังบ้านเป็นทิศสำคัญ เมื่อเป็นทิสอสูร ก็เป็นทั้งหลัง ไม่ว่าจะกระทบทิศใดก็ตาม

2. เมื่อจำเป็น ก็จำเป็นต้องใช้ซ้ำ เพราะก็ยังดีกว่าใช้ฤกษ์ผิด

3. ตัดแต่งกิ่ง ไม่เป็นไร  แต่หากเป็นกิ่งใหญ่ โค่นต้นไม้ ต้องดูฤกษ์

4. เมื่อเป็นฤกษ์ปลอดภัย ใช้ได้ทุกคนทุกทิศครับ

5. เคยตอบหลายกระทู้มากแล้ว

*** ปีเกิดคนชงกันไม่ได้ ***  ที่ชง คือ ปีจรในแต่ละปี จะกระทบทุกคน ส่งผลดีและไม่ดีแล้วแต่ราศี เช่น ชง หรือ ฮะ ***

maekai

ขอบคุณอาจารย์ค่ะ ที่อธิบายให้เข้าใจกระจ่างขึ้น และต้องขออภัยที่ตั้งคำถาม เรื่อง ปีชง เพราะ ฟังมาหลายด้าน หลายซินแส ทำให้สับสนจนเกิดข้อสงสัยขึ้นมาค่ะ