28 มี.ค. , 2024, 03:12:09 pm

Author Topic: จุดประธานภายในห้อง  (Read 12834 times)

vintage

• Guest
จุดประธานภายในห้อง
« on: 06 เม.ย. , 2007, 02:47:18 pm »
จากการอ่านหนังสือของอาจารย์ ที่ว่าให้กำหนุดจุดประธานของแต่ละห้อง ให้เป็นทิศด้านหลังแล้วให้เป็นจุดตรงกลาง ของทั้ง 9 ส่วนแล้ววัดองศา ในกรณีที่จุดประธานไม่ใช่จุดกลาง ตามหนังสือแต่เป็นจุดที่เด่นเช่นเมื่อเปิดประตูบ้านไปแล้วมองเห็นเด่น เราสามารถให้เป็นจุดประธานได้มั้ย ถ้าอยู่ริมห้อง  แล้วกรณีเช่นนี้ จะแบ่ง 9ส่วนอย่างไรครับ  หรือกลางบ้านสามารถเป็นจุดประธานได้มั้ย แล้วจะแบ่ง9ส่วนอย่างไร  อยากให้โชวืการจัดลักษณะอย่างที่ถามในเวบครับ  ขอบพระคุณมากครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: จุดประธานภายในห้อง
« Reply #1 on: 06 เม.ย. , 2007, 06:19:27 pm »
โดยทั่วไป ตำแหน่งตรงข้ามประตู จะถือว่ามีความเด่นพอประมาณ
เรียก ประธานโดยปริยาย

แต่หากมีจุดอื่นที่โดดเด่นกว่า ชัดเจน จุใหม่นั้น จะนับเป็นประธานแทน

กลางบ้านลอย ๆ คงไม่สามารถตั้งประธานได้
แต่หากมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์ ตั้งพิงตู้โชว์ ซึ่งกั้นเป็นสัดส่วน แยกหน้าหลัง
ก็จะแบ่ง 9 ช่องเป็น 2 ห้องแยกกัน โดยเดนดาวจากตำแหน่งประธานของแต่ละห้องครับ

vintage

• Guest
การกำหนดจุดประธาน 2
« Reply #2 on: 07 เม.ย. , 2007, 02:14:27 am »
จากคำถามที่ผมถาม  นั้นหมายความว่า เราไม่สามารถให้จุดริมภายในห้องเป็นจุดประธานได้เลยใช่มั้ยครับ เพราะว่าจุดประธานต้องมี ผนังพิงด้านหลัง และอยู่จุดกลางหลังสุด ของทั้ง9 ส่วน เพราะว่าจุดกลางต้องนิ่งใช่มั้ยครับ
          เพราะส่วนมาก บ้านทั่วไป ประตูเข้าบ้านมักไม่อยู่ตรงส่วนกลางบ้าน เช่นบ้านหน้ากว้าง8 เมตร แบ่งด้านหน้าออกเป็น2ส่วนคือ4 เมตร  ประตูเข้าบ้านก็ย่อมต้อง อยู่ส่วนใดส่วนหนึ่ง ของหน้าบ้านฝั่งซ้ายหรือขวา   เพราะฉะนั้น เมื่อเปิดประตูเข้าบ้านจุดสายตาที่มองเข้าไปย่อมไม่ใช่ผนังกลางบ้านแต่เป็นผนัง ที่ตรงกับจุดตรงข้ามประตู เราจึงให้เป็นจุดประธานใช่มั้ยครับซึ่งย่อมเป็นริมใดริมหนึ่งของห้องซึ่งไม่ใช่กลาง   จากลักษณะที่อาจารย์บอก ให้แบ่งเป็น2 ห้อง มันก็ง่ายครับ แต่ถ้าเราจะรวมเป็นห้องเดียวล่ะครับจะทำเช่นไร ในเมื่อจุดประธานไม่ใช่จุดกลาง
  อีกข้อครับการถือเข็มทิศในการวัดองศา ถ้าเราถือเอียงผมสังเกตุดูว่ามุมองศาก็เปลี่ยนไป เป็นไปได้มั้ยถ้าเราจะหาโต๊ะมาวาง แล้ววางให้ได้ระดับ(คือ ตั้งฉาก 90 องศากับพื้น)

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: การกำหนดจุดประธาน 2
« Reply #3 on: 09 เม.ย. , 2007, 06:24:41 am »
ประธานไม่จำเป็นต้องตรงกลางเสมอไป แต่ตรงกลางยอ่มมีบทบาทที่สว่างามมากที่สุด

การแบ่งผัง 9 ช่องขยายยืดหดตามพื้นที่
ใน dvd จัดบ้านตามหลักฮวงจุ้ยยุค 8 จะมีกล่าวถึงครับ

ไม่มีทางครับ เพราเราจะอาอะไรเป้นข้อพิสูจน์ว่ามันตรง
ดังนั้น จึงต้องเล็งระนาบกำแพงด้านข้างครัย

« Last Edit: 19 เม.ย. , 2007, 01:58:01 am by fengshui »