25 เม.ย. , 2024, 11:20:27 am

Author Topic: ถามเรื่องหิ้งและการทำพิธี 100 วัน  (Read 10638 times)

บ้านคุณแม่หน้าบ้านหันไปทางทิศเหนือ รูปบรรพบุรุษหันหน้าไปทางทิศตะวันออก
และหิ้งผมสั่งทำหิ่งยาว ๆ ไป เลย และนำรูปตั้งเรียงกัน ถูกต้องไหม
มีรูปดังนี้ 1 ยายทวดยายของแม่ รูปที่ 2 รูปย่าอุ้มพี่ชาย (หมายเหตุ คุณย่าไปนับถือลัทธิหนึ่งงานศพไม่มีพิธีกรรมใดไม่มีรูป ) คุณแม่นำรูปสมัยเก่าตอนที่คุณย่าอุ้มพี่ชายอายุ 5 ขวบ พี่ชายเสียอายุ 6 ขวบ มาตั้ง รูปที่ 3 รูปปู่ รูปที่ 4 รูปพ่อ รูปที่ 5 รูปแม่ รูปที่ 6 พี่ชายเสียตอนอายุ 34 ปี
เรียงอยู่อย่างนี้ถูกไหม

ถาม ข้อ 2 รูปคุณแม่ก่อนท่านเสียท่านเลือกรูปของท่านเองเป็นรูปตอนสาว อายุ 31 เสียอายุ 74 พอเอามาตั้งคู่กับคุณพ่อดูไม่สมวัยกันเลย
ผมจะเปลี่ยนรูปคุณพ่อให้หนุ่มสมกับคุณแม่ดีไหม ถูกต้องหรือไม่ โดยเอารูปตอนหนุ่มทับรูปใบเก่า แต่ก็กังวลว่าไม่ใช่รูปในงานศพ และรูปพี่ชายก็เหมือนกันเป็นรูปที่ถ่ายตอนป่วย ดูโทรม ๆ ผมมีรูปสมัยตอนเค้าหน้าตาหล่อ ๆ  เอามาทับรูปใบเดิมได้ไหม จะได้ดูไม่น่ากลัว

ถามข้อ 3 ทำบุญ 100 วัน คุณแม่ ผมว่าจะไปซื้อเครื่องกระดาษ ประเภทบ้าน รถยนต์ ตุ๊กตาคนใช้ เล็ก ๆ มาไหว้และเผาให้ท่านต้องให้ซินแสมาทำพิธีให้ไหม หรือทำได้เอง เนื่องจากคุณแม่เป็นคนจีน แต่ไม่มีคนแนะนำ และไหว้ 100 วัน ต้องใช้อาหารอะไรบ้าง

ถามข้อ 4 ตอนคุณแม่เสียใหม่ ๆ คุณแม่ไปเข้าฝันคนข้างบ้านว่าให้ไปบอกลูกหน่อย ขอไฟ 1 ดวง ติดที่หน้าบ้านนะ ตรงประตูรั้ว ขอลูกคนไหนก็ได้ ฉันเป็นห่วงลูก ไปบอกให้ด้วยนะ ผมก็ทำตามที่ท่านสั่ง แต่ผมสงสัยว่าคุณแม่ จะสื่ออะไร กับลูก ๆ จะเกี่ยวกับว่าเวลาคนจีนเสียฃีวิตต้องแขวนโคมหน้าบ้าน หรืออีกกรณีหนึ่งเนื่องจากหน้าบ้านคุณแม่เป็นทางสามแพ่ง เคยมีซินแสทักว่าเป็นทางสันมังกร ให้ติดไฟหน้าบ้านเพื่อสู้กับไฟรถเวลาวิ่งผ่านหน้าบ้าน แต่ผมก็เฉย ๆ ตอนนั้นคุณแม่ป่วยเป็นโรคความจำเสื่อมแล้ว หรือว่าคุณแม่ท่านเสียชีวิตแล้ว ท่านรู้อะไรหรือเห็นอะไรเกี่ยวกับหน้าบ้าน จึงมาบอกลูก ๆโดยฝากคนข้างบ้านมาบอก ชช่วยตอบผมทีผมไม่กล้าไปถามใครกลัวเค้าจะว่าเป็นเรื้องไร้สาละ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. หิ้งตั้งเรียงได้ หรือรวมได้ในสายเลือดเดียวกัน   แต่ต้องรู้ทิศที่ตั้งไม่ขัดแย้งกับปีเกิด และต้องดูฤกษ์

2. เปลี่ยนรูปคุณพ่อ + พี่ชายได้ครับ  และต้องดูฤกษ์

3. ทำเองได้ครับ

4. เป็นเรื่องที่พบเจอบ้าง ก็ให้ทำตามที่ฝันบอกครับ