26 เม.ย. , 2024, 03:36:17 am

Author Topic: ใช้ฤกษ์ปลอดภัยเป็นฤกษ์หมั้นและแต่งได้ไหม  (Read 5876 times)

maekai

• Full Member
กราบเรียน อาจารย์ที่เคารพ
พอดีญาติถามมาว่า ลูกสาวเค้าอยู่กินและแต่งงานอย่างถูกต้องกับฝ่ายชายที่เมืองนอกเลย ฝ่ายชายเป็นคนจีนที่อยู่ที่อเมริกา (โดยไม่ได้บอกให้พ่อของลูกสาวทราบ เพราะพ่อเป็นคนหัวโบราณมาก อาจรับไม่ได้)ตอนนี้ลูกสาวเค้าได้ใบเปลี่ยนเป็นคนที่อเมริกาได้แล้ว ฝ่ายชายอยากมาเมืองไทยเพื่อขอและทำให้ถูกธรรมเนียม เคยอ่านข้อที่มีคนถามมาว่าถ้าอยู่กินแล้วไม่ต้องหาฤกษ์แต่งแล้ว ใช่ไหมคะ แต่ญาติก็อยากให้มีพิธีและธรรมเนียม จึงถามว่า ฤกษ์ปลอดภัยนำมาใช้ในเหตุการณ์อย่างนี้ได้ไหมคะ รบกวนอาจารย์ช่วยแนะนำด้วยค่ะ
ขอบพระคุณมาในที่นี้ด้วยค่ะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
หากทิศหลังบ้าน และทิศหัวนอนไม่ได้ติดอสูร  ก็ควรเป็นฤกษ์ส่งเสริมไปจะดีกว่าครับ

maekai

ฤกษ์ส่งเสริมเป็นอย่างไง ต้องส่งหาฤกษ์ไหมคะ

fengshui

ฤกษ์ที่ถูกต้องกับทิศหลังบ้าน ทิศหัวเตียง ดวงเจ้าบ่าว เจ้าสาว พ่อแม่ทั้ง 2 ฝ่ายครับ

ดูหมวดบริการ ฤกษ์แต่งงานครับ

maekai

กราบเรียนถามอาจารย์ที่เคารพ
ญาติบอกมาว่า 1. ฝ่ายชาย พ่อจริงเสียไปแล้ว แม่ปัจจุบันอยู่กับพ่อเลี้ยง ที่อเมริกา และจำเวลาเกิดของฝ่ายชายไม่ได้ จำได้แค่วันที่ เดือน และ ปีเท่านั้น ส่วนตัวแม่ผู้ชาย ก็จำวันเวลาเกิดของพ่อผู้ชายไม่ได้เลย ด้วยคะ
                    2. ทั้งลูกสาวของญาติกับฝ่ายชาย จะบินมาเมืองไทย แต่จะพักที่โรงแรม แล้ว ทิศหัวเตียง คืออะไร เพราะ บ้านที่เมืองนอกไม่มี เช่าอะพาร์คเมนต์ อยู่กันที่เมืองนอกค่ะ
 อย่างนี้จะส่งรายละเอียดอย่างไรดีคะ

รบกวนอาจารย์ชี้แนะด้วยค่ะ

fengshui

1. พ่อแม่ ใช้แต่ปีเกิดครับ
2. ทิศหัวเตียง ไม่ต้องดู เพราะเป็นโรงแรม ไม่ใช่เรือนหอ