19 มี.ค. , 2024, 07:57:09 am

Author Topic: แนะนำการวางตำแหน่งบ้านหน่อยครับ  (Read 7328 times)

Jackys

• Newbie
  • *
กำลังจะปลูกบ้านครับบนที่ดินแปลงสุดซอยติดกำแพงโครงการหันหน้าทิศใต้ กำแพงของโครงการจะเอียงจากตะวันตกเฉียงเหนือมาตะวันออกเฉียงใต้ทำให้หน้าบ้านแคบหลังบ้านกว้างด้านหน้า 15 ม. หลังบ้าน 25 ม.ลึก 25 ม.ฝั่งตรงข้ามบ้านเลียบกำแพงมีซอยเล็กๆด้วย ขอผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับว่าจะวางตัวบ้านชิดด้านใหนดีระหว่างทิศตะวันตก(ด้านกำแพงที่เอียงและ ตรงกับซอย) หรือทิศตะวันออกดีครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. ให้ดูเพื่อนบ้าน หากทุคนขนานถนน เราต้องขนานตาม
   การแปลกแยก เป็นฮวงจุ้ยที่ไม่ดีประการหนึ่ง

2. ต้องทราบองศาที่แน่นอนประกอบครับ

Jackys

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ และขอเพิ่มเติมอีกนิดครับคือผมวางขนานถนนเหมือนบ้านหลังอื่นครับแต่ขอคำแนะนำว่าจะชิดซ้ายหรือขวาดีครับถ้าชิดซ้ายประตูรั้วก็จะตรงกับซอยแต่ได้พื้นที่ด้านขวาซึ่งจะร่มในตอนบ่าย ถ้าชิดขวาประตูรั้วก็จะไม่ตรงกับซอยแต่ได้พื้นที่ด้านกำแพงที่เอียงและร้อนตอนบ่ายครับ
ปล.อยากส่งรูปให้ดูแต่ส่งไม่เป็นครับ

fengshui

กรุณาส่งรูปมาที่ [email protected]

fengshui

fengshui

จากภาพที่ส่งมา

การเลือกชิดฝั่งซ้าย หรือขวา ในกรณีนี้ ต้องสรุปที่บทบาทดวงดาว

***  ซึ่งต้องทราบองศาที่แน่นอนก่อนครับ ***