28 มี.ค. , 2024, 02:04:02 pm

Author Topic: รวมกระทู้ : เกี่ยวกับตี่จู้เอี้ย เจ้าที่จีน  (Read 297040 times)

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
การตั้ง ตี่จู้เอี้ย ( ศาลเจ้าที่จีน )
http://www.fengshuitown.com/fengshui/fengshui-tip-shrine-tee-chu.htm

พิธีย้าย เปลี่ยนเรือนเจ้าที่จีน เปลี่ยนหิ้ง หลังใหม่
http://www.fengshuitown.com/fengshui/fengshui-tip-change-renew-spirit-house.htm

opas

• Guest
ผมต้องย้ายบ้านไปอยู่บ้านหลังใหม่  ซึ่งเจ้าของบ้านเดิมต้องการให้ย้ายตี่จู่เอี้ยออกไปด้วย จะต้องมีขั้นตอนในการทำพิธีย้ายศาลอย่างไรบ้างครับ ช่วยกรุณาแนะนำขั้นตอนการย้ายเป็นข้อข้อด้วยครับ  (ผมเกิดปีกุน  ภรรยาเกิดปีมะโรง)

fengshui

jeab_ja

• Jr. Member
  • **
สอบถามเรื่องตี่จู้ค่ะ
« Reply #83 on: 10 ธ.ค. , 2008, 03:08:28 am »
รบกวนเรียนสอบถามว่า
ถ้าตอนเราบิวอินเราสามารถซื้อตี่จู้มาวางได้เลยตอนบิวอิน
แล้วพอถึงฤกษ์ค่อยทำพิธี
แบบนี้ได้หรือไม่คะ

รวมถึงเตียงนอนด้วย
ถ้าจะบิวอินเตียงนอน
ต้องดูฤกษ์หรือไม่คะ
หรือสามารถใช้ฤกษ์ปลอดภัยที่ใช้บิวอินตั้งแต่แรก
ทำต่อกันไปได้เลย

รบกวนซือเฮียด้วยนะคะ
ขอบคุณค่ะ

fengshui

Re: สอบถามเรื่องตี่จู้ค่ะ
« Reply #84 on: 10 ธ.ค. , 2008, 03:24:05 am »
ซื้อมาได้ แต่ยังตั้งวางตำแหน่งที่กำนหดไม่ได้ จนกว่าจะได้ฤกษ์

เตียงนอน แนะนำให้วางห่างผนังเล็กน้อย
เมื่อได้ฤกษ์ ค่อยเลื่อนชนผนัง

seng9671

• Newbie
  • *
ตี่จู่เอี๊ย อยู่ใต้คาน
« Reply #85 on: 11 ธ.ค. , 2008, 05:08:45 am »
ตี่จู่เอี๊ย  อยู่ใต้คาน ได้หรือไม่ค่ะ

fengshui

Re: ตี่จู่เอี๊ย อยู่ใต้คาน
« Reply #86 on: 11 ธ.ค. , 2008, 05:32:51 pm »
ไม่ดีครับ เจ้าบ้านจะแบกภาระหนัก

การแก้ไข ทำตู้ Builtin ใต้คาน เท่ากับตี่จู้อยู่ในตู้ ตู้เป็นตัวรองรับคาน

แต่ก่อนจะทำ ต้องรู้ให้แน่นอนก่อนว่า เราพิงองศาใด
เพราะบางกรณี อาจต้องย้ายตี่จู้ไปตั้งมุมอื่น หรือกำแพงด้านข้าง หรือเข้ามุมแทน

ลองอ่าน
จัดบ้านตามหลักฮวงจุ้ยยุค 8
http://www.fengshuitown.com/fengshui/book-fengshui-decor-home-8-period.htm

ตัวอย่าง ตู้ประธานตามหลักฮวงจุ้ย
http://www.rsfurniture.net/

piyawat

• Newbie
  • *
ตามปฏิทิน มงคลปื 2552 วันที่ 29 กพ.2552 ชิวสี่
สำหรับบ้านกระผมเพิ่งย้ายเข้าและกิมฮวยและอั่งติ๊วเมื่อวันปีใหม่สากล 1มค52นี้เอง
ของเจ้าที่ตี่จู้เอี๊ยะก็ยังเป็นอันใหม่อยู่
ไม่ทราบว่าต้องเปลี่ยนทั้งสองอย่างหรือไม่ครับ
หรือเริ่มเปลี่ยนปีหน้าครับ

pwebchon

• Newbie
  • *
กราบเรียนท่านอาจารย์ครับ
  ผมอยู่ หลังประปาชลบุรี(ตึกน้ำ)มีเรื่องรบกวนให้อาจารย์ช่วยเสนอแนะวิธีให้หน่อยครับ บ้านผมเป็นอาคารพาณิชย์ 3 ชั้น เนื้อที่จึงค่อนข้างจำกัด
ผมได้สั่งทำตู้แบบ บิวอิน คือ เป็นทั้ง ที่วาง ตี่จู๊เอี๊ยะ ด้านบนเป็นชั้นโชว์ บนชั้นโชว์เป็นหิงพระ ผมย้ายมาอยู่ 5 เดือนแล้วครับ อยู่สบายไม่มีอะไรเกิดขึ้น พอดีเคยอ่านหนังสือ เกี่ยวกับฮวงจุ้ย กาววางตี่จู้เอี๊ยะ ที่บ้านผมจึงเกิดปัญหาขึ้นครับ เพราะตี่จู้เอี๊ยะที่บ้านอยู่ใต้ห้องน้ำ(ชั้น 2) ใต้คาน แต่ไม่ตรงกับ ชักโครก แฟนผมไม่สบายใจ และเนื้อที่ในบ้านก็ค่อนข้างจำกัดครับ จะย้ายคงจะลำบาก เมื่ออยู่หน้าบ้านหันหน้าเข้าบ้าน ตี่จู้เอี๊ยะ จะอยู่ด้าน ขวามือ อาจารย์มีวิธีแก้รึเปล่าครับ เอา ลูกแก้วกระจก หรือเอาอะไรมาแก้ดีครับ รบกวนอาจารย์ช่วยหน่อยครับ  ขอบคุณครับ

pwebchon

• Newbie
  • *
แถมอีกนิดครับ หน้าบ้านหันหน้าไปทางทิศ เหนือ ค่อนเกือบไปทางทิศตะวันตก ขอบคุณครับ

fengshui

กรณีของคุณ คล้ายกับที่เพิ่งจัดบรรยายประจำปีไปครับ
ไม่ต้องแก้ไขใด ๆ เพราะแม้อยู่ใต้คาน แต่มีชั้นตู้มารองรับ ก็ปกติครับ

ส่วนเรื่องประตูเป็นทิศเหนือ จะไม่ดีในปี 2552
http://www.fengshuitown.com/fengshui-forum/index.php?topic=1381.msg4250;topicseen#new

pwebchon

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ อาจารย์ครับ หน้าบ้านผมดูๆแล้ว จะเป็นตะวันตกด้วยซ้ำครับ แต่เฉียงเหนือไปประมาณ 15 องศาครับ
ส่วนเรื่องห้องน้ำต้องทำยังไงครับ ตี่จูเอี๊ยะ ตรงกับห้องน้ำชั้น 2 แต่ไม่ตรงชักโครก ถ้ามองจากชั้นล่างหน้าตี่จูเอี๊ยะ ขึ้นไปจะเจอคาน(อันนี้เคลียร์แล้วครับ)และอีกครึ่งเป็น ฝ้า ที่ปิดท่อต่อพื้นห้องน้ำ อย่างนี้ถือว่าแก้เคล็ดได้มั้ยครับ หรือต้องใช้กระจกปิดหลังตู้โชว์ที่วางตี่จูเอี๊ยะ หรือจะปล่อยไว้เฉยๆ ครับ อาจารย์ช่วยอธิบายหน่อยครับ ขอบคุณครับ ท่านอาจารย์

piyawat

• Newbie
  • *
ปีนี้เป็นกระถางธูปใบแรก ไม่ต้องติดอั่งติ๊ว เพราะ
เราติดอั่งติ๊วแทนความหมายการทำความสะอาดหรือซื้อกระถางธูปใหญ่/หนักกว่ามาใหม่

ปีหน้าและปีต่อๆไปจึงค่อยเปลี่ยนติด อั่งติ๊ว และเปลี่ยนกิมฮวย ถูกต้องไหมครับ

fengshui

ไม่ตรงชักโครก ก็ยิ่งไม่ต้องกังวล
ฝ้าปิดเป็นตัวช่วยส่วนหนึ่ง
กระจกปิดหลังตู้โชว์ - ไม่ต้องทำและไม่ควรทำ

fengshui

ติดอั่งติ๊วเป็นเชิงสัญลักษณ์ของใหม่

ซื้อกระถางธูปใหญ่/หนักกว่ามาใหม่ -- ไม่มีความจำเป็น และหากจะทำต้องดูฤกษ์

ปีหน้าค่อยเปลี่ยนครับ

pwebchon

• Newbie
  • *
ขอบพระคุณมากครับ ท่านอาจารย์

maekai

• Full Member
กรายเรียนอาจารย์ที่เคารพ
เนื่องจากลูกหลานถามถึงส่วนประกอบของศาลตี่จู้ ซึ่งไม่ทราบจะอธิบายอย่างไร เกรงจะให้คำตอบที่ไม่ถูกต้อง ซึ่งมีหลายข้อค่ะ
ลูกหลานถามว่า
1 ตี่จู้ เป็น ชาย หรือ หญิง  หมายถึง เทพในที่ดินที่เราอาศัยอยู่ใช่ไหม
2 แล้วถ้าที่ดินเดิมเป็นของเจ้าของที่ศาสนาอื่นๆ เทพนี้เป็นไปตามเจ้าของที่ไหม(เช้น อิสลาม ไม่ทานหมู แต่เราไหว้หมู)
3 กระถาง ทำไมมีทั้ง กระเบื้อง มี ทั้ง ทองเหลือง
4 ขนาดของกระถาง มีความหมายไหมคะ
5 กิมฮวย ในกระถางสดงถึงอะไร
6 อั่งติ๊ว ที่ ติดด้านหน้า หมายถึงอะไร
7 ถ้า ไม่ได้ ส่งเจ้าขึ้นสวรรค์ เพราะเหตุผล หลายอย่าง มีปัญหาไหมคะ
8 ตรุษจีน ต้องไหว้ตรงวันเลยหรือเป่า
ไหว้ก่อน หรือหลังได้ไหมคะ

ที่จริงยังมีอีกหลายข้อเลยคะ
เกรงใจอาจารย์มากๆ แต่อยากตอบลูกหลานได้บ้างคะ
กราบขอบพระคุณอาจารย์มาในที่นี่ค่ะ

fengshui

1. โดยทั่วไป จะยึดว่าเป็นชาย
    ในความเป็นจริง ( ทางโลกวิญญาณ ) คงไม่มีใครทราบ
    แต่เท่าที่มีประสบการณ์บอกเล่าจากสมาชิก เป็นผู้ชายเกือบทั้งหมด

ใช่ครับ

2. เป็นไปตามสถานที่
   และเรื่องไหว้หมู ก็เคยฟังว่าเจ้าที่เป็นอิสลามไม่พอใจ มาเข้าฝัน

3. ตามความนิยมครับ ไม่ได้จำกัดว่าอะไรดี หรือไม่ดี

4. ตามขนาดเรือน ดีที่สุดครับ

5. + 6. มีไว้ประดับตกแต่ง ตามหลักวิชาการไม่มีก็ไม่เป็นไร
          แต่ตามความนิยมมักจะมี และเปลี่ยนทุกตรุษจีน

7. การส่งเจ้าขึ้นสวรรค์ ไหว้เทพเจ้าแห่งโชคลาภเป็นเรื่องของประเพณีความเชื่อ
    คนไม่ไหว้ แต่ร่ำรวยก็มี  /   คนไหว้ประจำ ไม่รวยก็มี
    ทั้งนี้ เป็นกุโลบายอย่างหนึ่ง ในการระลึก ขอบคุณผู้มีพระคุณ เสริมสร้างกำลังใจให้ตนเองและครอบครัว
    สังเกตุดูว่า เมื่อไหว้เทพเจ้าแห่งโชคลาภเสร็จ จะมีสีหน้าสดชื่น ด้วยความหวังจะดี จะก้าวหน้ากว่าเดิม
    กำลังใจก็เป็นบทบาทสำคัญในการประสบความสำเร็จ   

8. ไหว้ตรงตามวันครับ ยกเว้น ไหว้ไฉ่ซิ้งครั้งแรกต้องดูฤกษ์

..........

ถามมาได้ครับ
คำถามที่คุณถามส่วนใหญอยู่ในหนังสือ "มงคลจีน" ที่กำลังเรียบเรียงอยู่
แต่ได้เพิ่มประเด็น เจ้าที่อิสลามลงไปด้วยครับ

jeerapa jarusin

• Guest
การตั้งตี่จู่เอี๊ย
« Reply #100 on: 19 ม.ค. , 2009, 02:44:55 pm »
อยากทราบว่าถ้าสนใจที่จะเปลี่ยนตี่จู่เอี๊ยต้องติดต่ออย่างไร และเสียค่าใช้จ่ายเท่าไรค่ะ

fengshui

Re: การตั้งตี่จู่เอี๊ย
« Reply #101 on: 19 ม.ค. , 2009, 04:29:28 pm »
การตั้งตี่จู้ เจ้าบ้านสามารถกระทำได้เอง เพียงแต่ต้องดูฤกษ์ให้ถูกต้อง
แต่การจะตั้งแล้วดีหรือไม่ ขึ้นกับชัยภูมิ ดวงดาว และดวงชะตา

ขนาดเรือนเลือกตามความเหมาะสม
หาซื้อได้ตามสามย่าน

ให้ลองเช็คราคาร้านอื่น แล้วสอบถามไปที่ ทองเทียนไทย
บอกว่าจาก web Fengshuitown

« Last Edit: 19 ม.ค. , 2009, 04:35:42 pm by fengshui »

maekai

• Full Member
กราบขอบพระคุณที่แนะนำและตอบมาค่ะ จะได้ เล่าให้ลูกหลานฟัง
หนังสือออกเมื่อไรคะ จะได้ซื้อมาอ่านค่ะ และ อยากมีบทความเกี่ยวกับพิธีต่างๆค่ะ รวมทั้งประเพณีกงเต็ก
ซึ่งตามจริงที่ทราบมาก็หลายอย่างตามถิ่นและภาษา อย่างเช่น ดิฉัน เป็น คนภาษาแคะ หรือ ฮักกา
แต่แต่งกับ คน แต้จิ๋ว เลย งงธรรมเนียมเหมือนกัน ค่ะ

ถ้าได้ผู้รู้หลายด้าน หลายภาษามาถ่ายทอดให้ลูกหลานได้รับทราบเรียนรู้ก็ดีนะคะ
เพราะ การเล่าต่อๆหรือทำต่อๆก็แปลงไปก็มี จนงงว่าอันไหนถูกหรือผิดค่ะ
« Last Edit: 20 ม.ค. , 2009, 07:26:42 am by fengshui »

kaew

• Newbie
  • *
กำลังย้ายเข้าบ้านเช่าปลายเดือนมกราคมนี้ ซึ่งในบ้านมีตี่จู้เอี้ยเก่าร้างสภาพเหมือนไม่มีคนดูแล จึงไม่แน่ใจว่ามีเจ้าที่เดิมอยู่หรือเปล่า ถ้าเป็นเพียงศาลเจ้าเปล่าเกรงว่าจะมีวิญญาณอื่นมาอยู่ในศาลแทนและจะมีผลร้ายต่อผู้อาศัยหรือไม่ จึงอยากจะขอคำแนะนำว่าจะทราบได้อย่างไรหรือจะทำอย่างไรต่อดี เพราะบ้านเช่าหลังนี้ไม่มีศาลพระภูมิ ถ้าทำความสะอาดและไหว้บูชาต่อไปต้องดูฤกษ์ก่อนจะวันไหนถึงเหมาะสม หรือควรจะเชิญออกจากบ้านเช่าดีเพราะเกรงว่าเจ้าที่เดิมจะไม่อยู่ในศาลแล้ว และสามารถกระทำได้ด้วยตนเองหรือเปล่า

fengshui

การตรวจสอบเรื่องวิญญาณ ต้องให้พระเกจิผู้มีสมาธิสูงเป็นผู้ตรวจสอบให้

หากมีตี่จู้ ก็ไม่มีความจำเป็นต้องมีศาลพระภูมิ ( ตี่จู้ และศาลพระภูมิ คือความหมายเดียวกัน )

หากจะเอาเรือนเดิม ต้องดูฤกษ์ทำความสะอาด พร้อมไหว้ไปเลยในฤกษ์เดียวกัน
( หาฤกษ์ กรุณาเข้าหมวดบริการ หน้าแรก )

KwanKwan

• Newbie
  • *
ตี่จู๋เอี๊ยบ้านและโกดัง
« Reply #105 on: 24 ม.ค. , 2009, 05:55:04 am »
กรณีที่มีตี่จู๋เอี๊ยทั้งร้านค้าและโกดัง ที่โกดังจะต้องไหว้กระดาษในวันซาจั๊บไหมคะ ถ้าไหว้ใช้กระดาษอะไรบ้างคะ ขอความกรุณาด้วยค่ะ

fengshui

Re: ตี่จู๋เอี๊ยบ้านและโกดัง
« Reply #106 on: 24 ม.ค. , 2009, 09:53:05 am »
เป็นเรื่องประเพณีความเชื่อของแต่ละท้องถิ่นครับ
จะใช้หรือไม่ก็ได้

KwanKwan

• Newbie
  • *
« Reply #107 on: 24 ม.ค. , 2009, 01:28:19 pm »
อย่างนั้นKwanKwan คิดว่าที่โกดังจะใช้อ่วงป้อ(กระทง)ใส่ตั่วกิมสัก5ชุด
เพราะปกติ(ชิวอิก-จับโหงว)จะใช้เพียง1ชุด ขอบพระคุณมากมากคะ่
(ขอบอกว่าประทับใจอาจารย์ผู้ตอบจริงจริงคะ่่ ตอบเร็วทันใจจริงจริง) :-* :-* :-*

fengshui

« Reply #108 on: 24 ม.ค. , 2009, 01:38:18 pm »
การตอบเร็วช้า แล้วแต่ช่วงเวลาที่ online  และความยากง่ายครับ

chargath

• Guest
สอบถามเรื่องตี่จูเอี้ย ค่ะ
« Reply #109 on: 10 มี.ค. , 2009, 02:46:07 am »
บ้านที่อยู่ปัจจุบันค่ะ เป็นบ้านที่ซื้อต่อ แล้วเจ้าของเดิมเค้าตั้ง ตี่จูเอี้ย แต่ครอบครัวเค้าไม่ได้เข้ามาอยู่นะค่ะ แต่เจ้าของจะมาทำความสะอาดบ้านทุกอาทิตย์  เค้าก็บอกนะค่ะ ว่าเจ้าที่ดี ให้เราไหว้  แต่พอดีดิฉันเป็นคนไทยค่ะ ไม่เคยไหว้ ศาลแบบนี้มาก่อน  ปัญหามันก็เลยมีอยู่ว่า
ตอนเข้ามาอยู่ใหม่ๆ (เมื่อ 5 ปีที่แล้ว) ได้ทำความสะอาด ปัดกวาด เช็ดถูทั้งศาล ย้ายกระถางธูป เอาก้านธูปกะขี้เถ้าในกระถาง เททิ้ง ไปหมดเลยค่ะ  ซึ่งไม่ทราบจริงๆ ว่าห้ามย้าย ต้องดูฤกษ์  แต่อยู่มาในบ้านนี้ ไม่เคยมีปัญหาอะไรค่ะ ไม่มีเรื่องร้อนใจ หรือเรื่องไม่ดีเกิดในบ้าน บางทีออกไปข้างนอก ค่อนข้างจะอยู่แล้วสบายใจมากกว่า
พอดีจะเปลี่ยนบ้าน/ศาลให้ใหม่ด้วยค่ะ  ก็เลยมาถามว่าจะทำยังไงดีค่ะ  เคยย้ายเองโดยไม่ได้ดูฤกษ์ไปแล้ว  แล้วถ้าจะเปลี่ยนบ้าน/ศาล ทำความสะอาด จะต้องปฏิบัติอย่างไรค่ะ  แล้วเจ้าที่ท่านจะยังอยู่หรือเปล่าค่ะ 

ขอบคุณค่ะ

fengshui

Re: สอบถามเรื่องตี่จูเอี้ย ค่ะ
« Reply #110 on: 10 มี.ค. , 2009, 08:19:44 am »
เปลี่ยนเรือนตี่จู้

1. ไปทำสังฆทานอุทิศให้เจ้าที่ และขออภัยได้กระทำโดยรู้เท่าไม่ถึงการณ์
2. อ่านหน้าความ เรื่องการตั้งเจ้าที่
3. ดูฤกษ์ แจ้งข้อมูลทิศหลังบ้าน ปีเกิดเจ้าบ้าน
    http://www.fengshuitown.com/fengshui/fengshui-service-auspice.htm
4. ตั้งแล้วจะดีหรือไม่ ต้องทราบองศาที่แน่นอนและชัยภูมิในบ้าน
   http://www.fengshuitown.com/fengshui/book-fengshui-decor-home-8-period.htm

เจ้าที่ยังอยู่หรือไม่ ตอบไม่ได้ครับ คงต้องเป็นพระผู้มีสมาธิจิตสูงเป็นผู้ตรวจสอบให้
« Last Edit: 10 มี.ค. , 2009, 08:25:50 am by fengshui »

jun

• Newbie
  • *
ตี่จู้ต้องไหว้ทุกวันไหมครับ
« Reply #111 on: 19 มี.ค. , 2009, 01:22:25 pm »
ถ้าบ้านเราค้าขายต้องไหว้ตี่จู้ทุกวันไหมครับ

fengshui

Re: ตี่จู้ต้องไหว้ทุกวันไหมครับ
« Reply #112 on: 19 มี.ค. , 2009, 01:35:06 pm »
โดยมารยาทจะไหว้ทุกวันครับ

หากเป็น Office อาจงดเสาร์ อาทิตย์ได้ครับ

bb

• Newbie
  • *
ย้ายเจ้าที่โดยไม่เจตนา
« Reply #113 on: 29 พ.ค. , 2009, 09:37:00 am »
เรียน ท่านซินแส

เนื่องจากวันที่ 29 พฤษภาคม 2552 ที่บริเวณด้านหลังของหน่วยงานก่อสร้างของข้าพเจ้าจะมีแผนงานทำรั้วล้อมรอบ โดยบริเวณที่จะทำมีต้นไม้มงคลและเจ้าที่ของหน่วยงานตั้งอยู่ มีการสอบถามกันว่าจะเอาต้นไม้มงคลไว้ที่ไหน ผู้ประสานงานบริษัทบอกว่าเอาไว้ด้านข้างของหน่วยงานก่อสร้าง คนงานที่รับเรื่องจากผู้คุมงานจึงได้จัดย้ายทั้งต้นไม้มงคลรวมถึงเจ้าที่ออกจากบริเวณดังกล่าวโดยไม่ทราบว่าย้ายเฉพาะต้นไม้มงคลเท่านั้น โดยก่อนกระทำการคนงานจุดธูปขอรื้อถอนต่อเจ้าที่ ผู้ประสานงานพบเห็นด้วยความตกใจจึงโทรไปสอบถามผู้คุมงานว่าทำไมถึงรื้อถอนเจ้าที่โดยไม่ได้รับอนุญาต การสื่อสารมีการผิดพลาด ผู้ประสานงานจึงนำหลักที่ทำด้วยไม้ไผ่ไปวางไว้ที่ตั้งบริเวณใกล้เคียงที่จุดเดิมของเจ้าที่ แล้วเรียกคนงานที่รื้อถอนจุดธูปขอขมาเจ้าที่อีกครั้ง ผู้ประสานงานจุดธูปบอกกล่าวเจ้าที่ขออภัยในความไม่รู้ของทุกฝ่าย  และขออนุญาตนำเจ้าที่ไปไว้ที่ด้านหน้าหน่วยงานก่อสร้างแทน แต่ขณะที่จะเตรียมบริเวณที่ใหม่ไว้ตั้งเจ้าที่ โดยยังไม่ได้ดูฤกษ์ยาม ไม่ได้ดูที่ตั้ง จึงมีการทักทวงบอกกล่าวจากคนแถวนั้นว่า ทำไมไม่ดูฤกษ์ยามก่อน ทำไมมาตั้งไว้ที่นี่ เจ้าที่จะมายังที่ใหม่ได้ไหม เมื่อมีคนทักทวงผู้ประสานงานจึงกลับไปยังที่ตั้งจุดเดิมของเจ้าที่ จุดธูปบอกกล่าวอีกครั้งว่าจะขอนำท่านเจ้าที่ไปยังที่ใหม่ในวันอาทิตย์ที่ 31  พ.ค.52 แทนวันนี้  แต่เมื่อมาดู website ของท่านซินแส ผู้ประสานงานก็ไม่กล้าที่จะกระทำการใด เนื่องจากเกรงกลัวว่าไม่ถูกต้อง

ขอความกรุณาท่านซินแสโปรดให้คำแนะนำว่าควรทำอย่างไร ทุกฝ่ายจึงปลอดภัย และไม่หลบหลู่เจ้าที่

ขอได้โปรดช่วยเหลือด้วยคะ

fengshui

Re: ย้ายเจ้าที่โดยไม่เจตนา
« Reply #114 on: 29 พ.ค. , 2009, 03:11:14 pm »
1. ให้รีบไปทำบุญสังฆทาน อุทิศส่วนกุศลให้เจ้าที่ + ขอขมา + แจ้งว่าจะตั้งให้ใหม่

2. เนื่องจากไม่ทราบทิศด้านหลังศาล จึงไม่สามารถให้ฤกษ์ได้

อีกวิธี ใช้ฤกษ์ 11 มิย. 52  15.30 - 16.30 น. ตั้งศาล ( ฤกษ์นี้ได้ทุกคนทุกทิศ )

แต่หากเป็นทิศเหนือหรือทิศใต้ ให้ราดน้ำ 5 ขันก่อนกระทบ

bb

• Newbie
  • *
« Reply #115 on: 30 พ.ค. , 2009, 05:17:41 am »
เรียน ท่าน ซินแส

ถ้าข้าพเจ้าจะย้ายหลักเจ้าที่ซึ่งทำด้วยไม้ไผ่ เพื่อนำหลักมาไว้ที่สูงจากพื้นดิน จะสามารถกระทำก่อนได้หรือไม่ เพราะระดับที่ปักไว้คนงานขุดปรับพื้นที่เพื่อทำรั้วไว้ค่อนข้างต่ำกว่าพื้นดิน แต่ไม่มีใครเดิมค่อม หรือเดินข้ามไปมา หากจะนำหลักมาไว้ในถังและตั้งไว้สูง ขอกระทำก่อนได้ไหมคะ
สามารถทำได้เร็วสุดเมื่อไร

เพราะงานก่อสร้างต้องเดินต่อ คนในหน่วยงานก็ไม่ค่อยสบายใจว่า จะทำอย่างไรดี

ขอขอบพระคุณในความกรุณาคะ 

fengshui

« Reply #116 on: 30 พ.ค. , 2009, 09:20:23 am »
ไปทำข้อนี้ก่อน

1. ให้รีบไปทำบุญสังฆทาน อุทิศส่วนกุศลให้เจ้าที่ + ขอขมา + แจ้งว่าจะตั้งให้ใหม่

.....................

ในความเป็นจริงต้องดูฤกษ์ แต่คุณไม่ได้แจ้งทิศมา

หากจำเป็นก็ให้ทำข้อ 1 แล้ว ไปปักย้ายในที่ต้องการ

หากทุกอย่างปกติ ก็ไม่ต้องแก้ไข

แต่หากไม่ ต้องใช้ฤกษ์ที่ให้ ย้ายอีกที + ล้างอาถรรพ์

tOnNaJa

• Newbie
  • *
พอดีต้องการเปลี่ยนตี่จู้เอี้ย ของเก่าสามารถนำไปทิ้งขยะได้เลยหรือไม่ เป็นการลบหลู่หรือเปล่า(คิดว่าไม่มีใครอยู่แล้ว) เพราะเท่าที่อ่านๆมา หากไปไว้ที่โคนต้นไม้ใหญ่ในวัดก็จะเป็นภาระของพระสงฆ์ต้องเอาไปทิ้งขยะอยู่ดี หรืออีกวิธีที่อาจารย์แนะนำคือเอาไปเผาคือผมไม่ค่อยสะดวกอ่าครับเป็นบ้านตึกแถวหาที่เผาลำบาก

fengshui

ของเดิมที่มีอยู่ เราไม่ทราบว่ามีใครอาศัยอยู่บ้าง
คงต้องให้พระเกจิอาจารย์ตรวจสอบให้ จึงเอาไปทิ้งได้

tOnNaJa

• Newbie
  • *
หมายถึงว่าซื้อหลังใหม่อ่า แล้วทำการเชิญเจ้าที่ไปแล้วอะครับ