28 มี.ค. , 2024, 07:51:34 pm

Author Topic: ข้อห้ามในการพกเหรียญ  (Read 12575 times)

toni

• Jr. Member
  • **
ข้อห้ามในการพกเหรียญ
« on: 26 เม.ย. , 2007, 10:30:23 am »
สวัสดีครับ

ไม่ทราบว่าพกเหรียญแล้วมีข้อห้ามห้ามทำพิธีกรรมทางศาสนาหรือเปล่าครับ
เนื่องจากมีคนเคยบอกว่าหลังจากพกเหรียญแล้วห้ามทำพิธีกรรมบางอย่างทางศาสนา
ซี่งผมได้ยินแล้วคิดว่าไม่ค่อยสมเหตุสมผล

ขอบคุณครับ
โทนี่

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: ข้อห้ามในการพกเหรียญ
« Reply #1 on: 26 เม.ย. , 2007, 03:43:14 pm »
หากเป็นเหรียญพระปลุกเสกไม่มีปัญหา

แต่เหรียญบุคคลมอบ ห้ามให้พระปลุกเสกซ้ำ กับร่วมพิธีกรรมใหญ่ทางสาสนา
ความหมายคือ พลังจิตที่สูงกว่าจะทดแทน หรือไล่พลังบุคคลในเหรียญครับ

toni

• **
« Reply #2 on: 26 เม.ย. , 2007, 04:37:01 pm »
รวมถึงการไปให้พระที่มีพลังจิตสูงรดน้ำมนต์ หรือเป่ากระหม่อมด้วยหรือเปล่าครับ
และถ้าไปไหว้พระธรรมดาจะเป็นอะไรหรือเปล่าครับ

ถ้ามีปัญหาสามารถไม่พกเหรียญไประหว่างพิธีได้ไหมครับ

fengshui

« Reply #3 on: 27 เม.ย. , 2007, 01:23:49 am »
เรื่องนี้พิสูจน์ลำบาก
1. เพราะพระบางรูปก็บอกว่าไม่เป็นไร
    *** หากไม่สบายใจ กลัวจะมีปัญหา ถอดเก็บไว้ก่อน
2. ไหว้พระธรรมดา ไม่เป็นไรครับ

toni

• **
« Reply #4 on: 27 เม.ย. , 2007, 11:18:02 am »
ขอบคุณครับ
แล้วไม่ทราบมีข้อห้ามพิเศษอื่นๆ อีกนอกจากการห้ามเข้าร่วมพิธีทางศาสนาใหญ่ไหมครับ

fengshui

« Reply #5 on: 27 เม.ย. , 2007, 11:22:46 am »
หากเป็นเหรียญพระปลุกเสก ห้ามเหมือนห้อยพระเครื่อง

รับมอบเหรียญ แต่ไม่พกติดตัวเท่ากับ ไม่ได้ปรับแก้ดวง

รับมอบเหรียญแล้วควรทำบุญสังฆทาน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรของเรา และผู้มอบให้
เป็นการทำบุญต่อกันครับ