25 เม.ย. , 2024, 12:46:12 pm

Author Topic: อยากทราบทิศของเจดีย์บรรจุอัฐิ และทิศเจ้าที่ ตั้งใจทำมากครับ เพื่อคุณพ่อ  (Read 9371 times)

MYDHAM

• Newbie
  • *
กราบเรียน ท่าน ซือเฮีย

เรื่อง         ทิศของป้ายชื่อ ที่บรรจุเจดีย์ของคุณพ่อ และทิศของ ป้ายเจ้าที่

กราบเรียน ท่าน ซือเฮีย ด้วยความนอบน้อม ครับ ผมและครอบครัวธรรมสิกขาลัย อันประกอบไปด้วย
 1.คุณพ่อ เกิด ปี 2493 เสียเมื่อ วันที่ 13 ต.ค. 53 เวลา 12.42 น. ไม่มีข้อมูลวันและเดือนแต่ คุณพ่อแจ้ง ว่า เกิด ปีขาล ตั้งแต่ก่อน เสีย
 2.ผมครับ เป็นลูกชายคนโต เกิด เมื่อ 29 เมษา 2518 เวลา 13.59 น. วันอังคาร ปีกระต่าย
 3.น้องชาย เกิดเมื่อ 9 มิถุนายน 2523 เวลา 22.59 วัน จันทร์ ปี วอก  
 4.คุณแม่ เกิด ปี 2488 ยังมีชีวิตอยู่ด้วยกันครับ วันอาทิตย์เดือน พฤศจิกายน ประมาณ กลางเดือน  ปี ระกา ครับ
               1.อยากทราบว่า ปัจจุบันนี้สร้างเจดีย์เสร็จแล้วครับ ออกแบบ ป้ายชื่อให้หันไปที่ทิศด้านหน้า คือ 208 องศา (ทิศตะวันตกเฉียงใต้) และพิงทิศ ตะวันออกเฉียงเหนือ ที่ 28 องศา ครับ  แต่ยังไม่ได้ติดป้ายชื่อ นะครับ ตั้งใจจะใชับริการขอฤกษ์ จากทางเวปครับ ไม่ทราบว่าพอใช้ได้ไหม ต้องแก้ไขทิศไหมครับ ?
               2. แล้วรูปบูชาคุณพ่อที่ติดในบ้าน ควรหันหน้าไปทางทิศไหนดีที่สุด ครับ ?
               3. เจ้าที่ ปัจจุบันออกแบบให้หันไปในทิศด้านหน้าที่ 204 องศา(ตะวันตกเฉียงใต้) หันหลังพิงที่ 16 องศา (ทิศตะวันออกเฉียงเหนือ)ไม่ทราบ ว่า ใช้ได้ไหมครับ ?
               4. ด้านหลังของ ป้ายเจ้าที่ ถัดไป ที่ 2.1 ม. มีอ่างบัวทรงกลมอยู่ด้านหลัง พยายามให้ห่างที่สุดแล้วนะครับ คือ พื้นที่ตรงฐาน ยาว 5 เมตร  ตั้งใจออกแบบอ่างบัว ให้อยู่ทางด้าน ซ้ายมือกึ่งกลางของเจดีย์ ทิศตะวันออกเฉียงใต้ (เมื่อเราอยู่ในเจดีย์ แล้วหันหน้าออกมาหน้าเจดีย์ครับ  ) พอใช้ได้ไหมครับ ต้องแก้ไขอะไรไหมครับ ?หมายเหตุอ่างบัวและป้ายเจ้าที่อยู่ชั้นล่างสุดของฐานนะครับ คือเจดีย์ฐานเจดีย์ยกสูงครับ ด้านบน กว้าง302 ซม.ยาว 362 ซม.ครับ ฐานล่างกว้่าง 420ซม.ยาว 510 ซ.ม. ตัวเจดีย์ตั้งอยู่ที่ฐานด้านบนครับ กว้าง 162 ซ.ม.*162ซ.ม.ครับ

5.ด้านหน้าเจดีย์ มีต้นไม้อยู่ 2ต้นคู่กัน ชื่อต้น สะเดา   อยู่ทางมุมขวาสุดของฐานเจดีย์เมื่อหันหน้าออกมาด้านหน้าเจดีย์ ห่างจากฐานประมาณ 30 ซ.ม. ทิศตะวันตกของเจดีย์ พอดีครับ เจ้าอาวาสห่วงมาก ตัดไม่ได้ ผมเอาป้ายพุทธสุภาษิต มาติดให้เป็นธรรมทานให้คนอ่าน 2 ป้าย พื้นป้ายสีบรอนซ์เงินครับ
              ครอบครัว ธรรมสิกขาลัย ของเราเพิ่งจะไปปฏิบัติธรรมกันมา ก็ขอให้อานิสงค์และผลบุญที่เราได้ตั้งใจทำกันมา จงส่งผลให้ซือเฮียและทีมงาน มีสุภาพสมบูรณ์แข็งแรง เจริญซึ่งศีล สมาธิสติปัญญา และบารมี ยิ่งๆขึ้นไปครับ ขอบพระคุณมากครับ
               ด้วยความนอบน้อมนะครับ ผมทราบดีว่า มีความรู้น้อยนิด สิ่งใดที่เราทำไม่ถูกต้องกราบขออภัย ณ ที่นี้ด้วยนะครับ เราตั้งใจทำเพื่อคุณพ่อกันมาก ทุ่มแรงทุ่มใจกันสุดตัวเลยครับ
« Last Edit: 18 ม.ค. , 2011, 11:47:24 am by fengshui »

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ทิศที่ดี คือ ทิศกุน 330 องศา ตะวันตกเฉียงเหนือ NW3

แต่ทิศที่คุณเลือกมา 28 องศา ( อยู่ในช่วง 30 +/- 4.5 ) ถือดีเช่นกัน

2. ด้านหลังเป็นทิศเหนือ ดีสุด ( คำนวณเผื่อคุณแม่แล้ว )

3. 16 เป็นองศาที่ดี   *** โปรดสังเกตุความไม่แน่นอนขององศาที่คุณวัดได้ ด้านหน้ากับหลังไม่ฉากกัน ต่างกันอยู่ 2 องศา
                            โอกาสผิดพลาดมีสูง แต่หากวัดได้อยู่ในช่วง 12 - 18 ถือว่าดีอยู่ ***

4. ไม่มั่นใจองศาที่คุณวัดได้ และหากไม่จำเป็น ก็ไม่ต้องมีอ่างบัว หากไม่มียังปกติ หากวางผิดจะกลายเป็นติดลบ

5. ขอเป็นภาพส่งมา คำถามเพิ่มเติม ตั้งในกระทู้เดิม อย่าตั้งใหม่ จะสับสนครับ

...........