18 เม.ย. , 2024, 12:05:06 am

Author Topic: การกำหนดทิศประธานของห้องนอน (หัวเตียง)  (Read 7509 times)

jpql01

• Newbie
  • *
ถ้าในห้องนอนมีการจัดเตียงให้เข้ามุมห้อง จะต้องดูองศาตามหัวเตียงหรือดูช่องกลางของการแบ่งพื้นที่ 9 ช่องเป็นหลักครับ?

ตัวอย่าง

หัวเตียงหันไปทางทิศตะวันออก
ถ้าวัดจากช่องกลาง ทิศประธานจะอยู่ที่ 82 เหนือ
แต่ถ้าวัดจากหัวเตียงจริงๆ(ที่อยู่เข้ามุมห้อง) จะอยู่ที่ 90 เหนือ

jpql01

• Newbie
  • *
เพิ่มเติมครับ

คำว่าเข้ามุมของผมในทีนี้คือ หัวเตียงอยู่ชิดมุมห้อง

ดังนั้นหัวเตียงจะติดกำแพงห้องด้านตะวันออก
แล้วข้างเตียงก็ติดกำแพงด้านใต้

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. องศาตามหัวเตียงครับ

2. เตียงชิดมุมห้อง แต่แบ่ง 9 ช่องหลัก เหมือนเดิมครับ

jpql01

• Newbie
  • *
จากตัวอย่าง

ก็จะได้ว่าทิศประธานพิง 90 องศาเหนือ
แต่หัวเตียงก็จะอยู่ทิศ ตะวันออกเฉียงใต้

ถูกต้องหรือไม่ครับ?

fengshui

หัวเตียงอยุ่มุมห้อง ออกเฉียงใต้ 

แต่ที่สำคัญคือ หัวเตียงพิงทิศใด (ไม่ใช่มุมใด) ใช้ทิศนั้นมาคำนวณ

jpql01

• Newbie
  • *
ถ้าเช่นนั้ันก็จะเป็นว่า

หัวเตียงพิงทิศตะวันออก (ก่อนหน้านี้พิมพ์ผิด ขออภัยครับ)
จะได้ทิศประธานพิงทิศตะวันออก

จากนั้นวัดทิศประธานอีกครั้งว่า ตรงกลางของทิศนั้น อยู่องศาใด

ถ้าจากตัวอย่างก็จะได้พิง 82 องศาตะวันออก

ถูกต้องหรือไม่ครับ?

fengshui

ถูกต้องครับ