19 เม.ย. , 2024, 02:47:16 pm

Author Topic: ฮวงจุ้ยทำให้ลูกตั้งใจเรียนมีจริงหรือไม่ครับ  (Read 9364 times)

nat_swu

• Newbie
  • *
สวัสดีครับอ.สุภชัย ผมห่างหายไปนาน ไม่มีกระทู้ถาม
พอดีเมื่อเช้าเพื่อนบ้านมาปรึกษาว่า ลูกๆเป็นผู้ชาย อายุประมาณ5 และ 7 ปี ไม่ค่อยสนใจทำการบ้านและดื้อไม่เชื่อฟัง พอดีแฟนของพี่สาวเป็นซินแซจัดฮวงจุ้ย บอกว่าจะแก้ไขทำให้เด็กตั้งใจเรียน-ทำการบ้าน และไม่ดื้อโดยจะมาดูห้องนอนและจัดโต๊ะทำการบ้านให้(ซึ่งเดิม ไม่เคยตั้งโต๊ะ แต่ทำบนโต๊ะเตี้ยๆตามตำแหน่งสะดวก)
 แต่สามีไม่เชื่อเรื่องฮวงจุ้ย เลยหาคนช่วยตัดสิน เลยต้องรบกวนอาจารย์ด้วยนะครับ (เห็นเขาคุยว่าไปจัดฮวงจุ้ยให้ห้องเรียนพิเศษใน ร.ร.แห่งหนึ่ง จากเด็กไม่ค่อยมาสมัครเรียน ตอนนี้ล้นจนต้องขยายตึกแล้วเวลาเชิญเขามาดูที่บ้านต้องโทรเชิญ หรือจุดธูปว่าอนุญาติให้เขาเข้าบ้านได้ก่อนด้วย ฟังดูเหมือนมีองค์เลย น่ากลัวจัง)

อีกหนึ่งเรื่องครับ เพื่อนบ้านคนเดิมเป็นร้านค้า กึ่งๆขายส่ง กิจการก็ดูน่าจะดีเนื่องจากภรรยาค่อนข้างอัธยาศัยดี และขายของไม่แพง
 เขาตั้งตี่จู้เอี้ยพิงกำแพงซึ่งเป็นผนังห้องน้ำ ปรึกษาว่าควรแก้ไขอย่างไร

ผมไม่แน่ใจว่า ถ้าใช้แผ่นหินมาวางด้านหลังตี่จู้ก่อนพิงผนังได้หรือไม่ หรือถ้าปิดไม่ใช้ห้องน้ำนี้เลยโดยไม่ได้ทุบทิ้งแทนได้หรือเปล่าครับ
 (อาจแค่ใช้ล้างมืออย่างเดียว) ขอบพระคุณครับ..หมอแปดริ้วขี้สงสัย

ปล.บ้านนี้หน้าบ้านหันทิศ 120 องศา และปีที่แล้วตอนเดือนที่ดาว7จรมาหน้าบ้าน ก็โดนขโมยเงินในลิ้นชักไปแต่ไม่กี่พัน
  ลืมบอกไปแต่ร้านของผม กิจการก็ดีขึ้นมาตลอดครับ นี่กำลังรอลูกคนที่2 และอาจซื้อบ้านใหม่

แล้วจะเข้าไปรบกวนอาจารย์ให้ดูฤกษ์ และจัดฮวงจุ้ยใหม่นะครับ
« Last Edit: 12 ก.พ. , 2011, 06:57:42 am by fengshui »

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ในแง่ฮวงจุ้ย ถือว่ามีส่วนสนับสนุนได้

1. หากนั่ง และนอนในทิศธาตุสำคัญ ย่อมส่งผลดีโดยรวมต่อเด็ก
2. หากประตู หรือโต๊ะเรียน เป็นดาวบัณฑิต ก็สนับสนุนให้ใฝ่เรียนได้

จากประสบการณ์ส่วนตัว
1. เสาไฟฟ้าหน้าบ้านด้านซ้ายมือ + ฤกษ์ย้ายเข้ามีดาวบัณฑิต  ลูกชายคนโตเรียนเก่งมาก สอบได้ที่ 1 ตลอด
    ขณะที่อีกคนเรียนปานกลาง
2. โรงเรียนกวดวิชา แถวเพชรบุรี องศาดั้งเดิมไม่ค่อยดี
    ได้เปลี่ยนประธานเข้ามุม เป็นองศารุ่งเรือง ( ด้านหลังบารมี ด้านหน้าโชคลาภ )
    ลูกศิษย์ประสบความสำเร็จในระดับภูมิภาค ไปแข่งต่างประเทศได้รางวัลทุกปี
    ตอนนี้ โรงเรียนมุ่งไปทางโอลิมปิควิชาการ + ได้ครูเก่ง ๆ ระดับประเทศเข้ามาเป็นพันธมิตร โดยครูเหล่านั้นมาเอง

อย่างไรก็ตาม การไปเรียนที่โรงเรียนพิเศษ ย่อมมีบรรยากาศการเียน ทำให้เด็กตั้งใจเรียนมากกว่าที่บ้าน
( ตามหลักฮวงจุ้ย บุคคลย่อมอยู่ใต้สภาวะ สิ่งแวดล้อม )
ดังนั้น ความสำเร็จที่โรงเรียนได้รับ อาจจะไม่เหมือนกับจัดให้ที่บ้าน

แต่หากค่าใช้จ่ายไม่สูงมาก ก็น่าลองดู แล้วติดตามผล

....

ตี่จู้เอี้ยพิงกำแพงซึ่งเป็นผนังห้องน้ำ

*** หากอยู่เป็นปกติสุข ไม่ต้องแก้ไขใด ๆ ***

แต่หากไม่ดีนัก ใช้ห้องน้ำให้น้อย หรือ
ดูฤกษ์ นำแผ่นหินวางด้านหลังตี่จู้ก็ช่วยได้ระดับหนึ่งครับ

....

บ้านของคุณหมอ ก็เป็นตัอย่างที่ดีที่ทิศทางดั้งเดิมล้มเหลว แต่เมื่อเปลี่ยนประธานใหม่เป็นด้านข้าง
ทุกอย่างล้วนดีขึ้น 

ยินดีด้วยครับสำหรับลูกคนที่ 2  และอย่าลืมอ่าน ข้อห้ามหญิงตั้งครรภ์ด้วย

nat_swu

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากครับ ลูกตอนนี้กำลังรอลุ้น แต่ยังไม่ได้ครับ สรุปเขามาดูให้เรียบร้อยแล้ว โดยห้องนอนบอกว่าหัวเตียงของพ่อ-แม่ดีแล้ว จะไม่เจ็บป่วยบ่อย ส่วนลูกไม่ได้เล่าว่าให้เปลี่ยนหรือเปล่า แต่ให้เปลี่ยนตี่จู้ (ประธาน) เป็นองศาเดียวกันครับ 30องศา ฤกษ์ย้ายเป็นวันนี้ช่วง10.00-12.00 น.(ผมยังไม่ได้เปิดดูในปฏิทินฤกษ์) แล้วจัดตำแหน่งเตาไฟใหม่ ให้พิงกำแพงอีกด้านหนึ่ง แต่ผมไม่ได้ดูรายละเอียดให้ ก็รอดูผลการปรับแก้อีกที เพราะไม่เห็นบอกตำแหน่งอื่นๆ เช่น นาฬิกา โต็ะเงิน

fengshui

ฤกษ์ที่ให้ ค่อนข้างแปลก คือ หากเป็นระบบจีน น่าจะเป็น 9.00 - 10.59 หรือ 11.00 - 12.59

หากวิเคราะห์ตามระบบชมรม
...........................................
เดือนนี้ ทิศอสูรอยู่ทิศเหนือ ซึ่ง 30 องศา ก็อยู่ในกลุ่มนี้  ต้องใช้ฤกษ์ปลอดภัยเท่านั้น

หากเป็นช่วงเวลา 9.00 - 10.59 ก็เป็นฤกษ์ปลอดภัยแบบหนึ่ง
แต่หากเป็นช่วง 11.00 - 12.59 ก็ไม่ใช่

nat_swu

• Newbie
  • *
ขอบคุณอาจารย์อย่างสูงครับ เขาปรับแก้เรียบร้อยแล้ว มาตั้งผนังติดประตูหน้าบ้านเลย(เป็นตึกแถว) เดี๋ยวรอดูผลการปรับแก้อีกที

fengshui

ขอบคุณครับที่แจ้งให้ทราบ