18 เม.ย. , 2024, 09:48:07 pm

Author Topic: สอบถามเรื่องซ่อมแซมฮวงซุ้ย ปีกขวา ค่ะ  (Read 9215 times)

pingen

• Newbie
  • *
เรียน อาจารย์

หนูขอปรึกษาเรื่องการซ่อมแซมสุสานค่ะ เนื่องจากว่าได้ว่าจ้างคนไปตัดหญ้า เพื่อที่จะปลูกหญ้าให้กับบรรพบุรุษ
แล้วใบพัด ตัดโดนปีกขวา (หันหน้าเข้า) แหว่งหลายจุด
หากเอาปูนขาวไปอุด ทำได้ไหมคะ แล้วจะมีผลกระทบต่ออะไรบ้างคะ

รบกวนอาจารย์ ชี้แนะหน่อยนะคะ

ขอบคุณมากค่ะ

pingen

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
วิธีการซ่อมแซมให้ปรึกษาทางสุสาน เช่น การอุดด้วยปูนขาว หรือวัสดุอื่น ๆ

แต่การที่ไปกระทบปีกขวา ย่อมมีผลกระทบกับลูกคนโต ( ทั้งชาย และหญิง )

การซ่อมแซม ต้องดูฤกษ์ให้ถูกต้องด้วย ตามที่ระบุในหนังสือ ปฎิทินฤกษ์มงคล 2554

หากหาฤกษ์ไม่เป็น  สามารถใช้ฤกษ์ปลอดภัยได้ ( อยู่ในหนังสือเช่นเดียวกัน )

pingen

• Newbie
  • *
หนูคิดว่าจะทำในวันอาทิตย์ที่ 27 นี้ค่ะ ในปฎิทินจีนเป็นวันธงไชย น่าจะได้ใช่ไหมคะ
คนตาย เกิดปี มะแม ส่วนลูกชายเกิดปีมะเมีย

ขอบคุณอาจารย์มาก ๆ เลยค่ะ ที่ให้คำแนะนำ หนูไม่สบายใจมาหลายวันแล้วค่ะ

pingen

• Newbie
  • *
เพิ่มเติมอีกหน่อยค่ะ หากซ่อมแซมแล้ว จะมีผลข้างเคียงอะไรอีกหรือเปล่าคะ

fengshui

วันธงไชย หาก ชง-ปะทะ กับปีเกิดบรรพชน หรือตัวคุณเอง จะเลือกวันนี้ไหม

ใช้ฤกษ์ปลอดภัย ซึ่งจะมีราศีแก้ให้ทุกปีเกิด รวมถึงใช้ได้ทุกทิศ จะปลอดภัยกว่า

เหตุเกิดขึ้นแล้ว ย่อมมีผลกระทบ ให้ไปทำบุญสังฆทานอุทิศให้บรรพชน กล่าวขออภัย

และอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร

เมื่อซ่อมแล้ว เหตุร้ายจะบรรเทา หรือไม่เกิดขึ้นอีก

pingen

• Newbie
  • *
ขอบคุณอาจารย์มาก ๆค่ะที่ให้คำแนะนำค่ะ

fengshui

ยินดีครับ