25 เม.ย. , 2024, 04:44:31 pm

Author Topic: มีถนนปูนตัดผ่านด้านขวาของฮวงจุ้ย เมืองขยายจนสุสานจะอยู่ในเขตเทศบาลแล้ว  (Read 11686 times)

prakit

• Newbie
  • *
ฮวงจุ้ยอากง หลังพิงทิศตะวันตก ปีนี้ผมไปเชงเม้ง พบว่าฟากด้านขวาหรือฝั่งทางทิศใต้ ห่างไป 50เมตรมีถนนปูนวิ่งจากด้านหลังไปด้านหน้าทางทิศตะวันออกของสุสาน

ไม่ทราบว่าจะมีข้อเสียอะไรเกิดขึ้นครับ ควรย้ายสุสานไหมเพราะปัจจุบันเมืองขยายขึ้นมากจนสุสานเริ่มถูกเมืองกลืนกินแล้ว คือคนมาสร้างบ้านอยู่ใกล้มากขึ้น บ้านที่ไกล้อยู่ห่างไป 100เมตรเองครับ

prakit

• Newbie
  • *
ถนนนี้แต่ก่อนเป็นทางเดินของชาวบ้านแต่จะเห็นไม่ชัดเจน มาปีนี้เขาทำเป็นถนนปูน และวิ่งผ่านหนังป้ายเจ้าที่ด้วย จะเป็นการกระทบพลังหยินของสุสานไหมครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
หากวิ่งผ่านด้านหลัง บารมีจะด้อย เกิดปัยหาด้านสุขภาพ หน้าที่การงาน

หากรถวิ่งไปมา มีผลการทบข้างต้นครับ

แต่หากห่างไกล ผลกระทบเบาบางลง

prakit

• Newbie
  • *
จากที่ได้เคยถามไปครับ เชงเม้งปีนี้ ถนนที่วิ่งตัดหลังตี่จู้ ของฮวงซุ้ย มีรถวิ่งขวักไข่วเลยครับ เตี่ยถามผม ผมก็บอกตามที่อาจารย์ว่ามา พื้นที่ข้างๆห่างไป50เมตร เขาเริ่มถมที่คงจะสร้างบ้านอยู่ อนาคตแถวนี้คงเป็นหมู่บ้าน ผมดูแล้วยังไงมันก็ไม่เหมาะแน่ๆ ที่สุสานบรรพบุรุษจะอยู๋แวดล้อมด้วย หมู่บ้านคน

อยากถามอาจารย์ว่า ย้ายสุสานดีไหม ถ้าจะย้าย ทางสมาคมมีบริการด้านนี้ไหมครับ ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไรครับ

fengshui

กรณีนี้ การย้ายคงเป็นทางออกที่ดี แต่ต้องปรึกษากับทุกคนในครอบครัวก่อน

รายละเอียดเรื่องสุสาน กรุณาติดต่อคุณวรรณ 02-234-9358 ครับ

prakit

• Newbie
  • *
ผมได้โทรไปหาคุณวรรณแล้ว แต่เขาตอบว่าไม่มีบริการด้านการย้ายสุสาน ไม่ทราบว่าอาจารย์มีคำแนะนำเพิ่มเติมไหมครับ หรือลูกศิษณ์อาจารย์เกรียงไกรท่านไดที่รับทำช่วยแนะนำด้วยครับ

ถ้าจะย้ายจริงๆต้องทราบข้อมูลอะไรบ้างครับ ที่ดินสุสานได้ยกเป็นมรดกของพ่อผม เมื่อดูตามหลักพื้นฐานของฮวงจุ้ยแล้วพี่น้องพ่อไม่น่ามีปัญหาครับ สุสานนี้เป็นของ กงและม่า อยู่ที่จังหวัดมุกดาหาร ตอนผมศึกษาฮวงจุ้ย ผมดูก็เป็นทำเลที่เหมาะสม คือมีลำธารไหลจากฝั่งซ้ายไหลผ่านไปด้านหน้า แต่ปัจจุบัน เขาตัดถนนวิ่งจากฝั่งขวาไปตัดลำธารสร้างสะพานตรงด้านหน้าพอดี รถวิ่งไปมาพอสมควร ห่างไปประมาณ100-150เมตร พ่อเป็นลูกชายคนที่สอง เกิดปีหมา ธาตุ ไฟ ครับ

fengshui

"พี่น้องพ่อไม่น่ามีปัญหาครับ"
... ควรปรึกษาให้ได้คำตอบแน่ชัด ไม่เช่นนั้น จะมีปัญหาทะเลากันภายหลัง

"ผมดูก็เป็นทำเลที่เหมาะสม คือมีลำธารไหลจากฝั่งซ้ายไหลผ่านไปด้านหน้า"
... ไม่ใช่คำตอบตายตัวครับ ต้องใช้ระบบดาว 9 ยุคประกอบ

การย้าย
---------
1. ต้องได้รับอนุญาตจากผู้ใหญ่ทุกคนในรุ่น
2. ต้องได้ที่ตั้งใหม่ที่เหมาะสมกับบรรพชน ผู้ใหญ่ทุกคน ทั้งชายและหญิง

*** ให้ท่านแจ้งปีเกิดบรรพชน ปีเกิดผู้ใหญ่เรียงตามลำดับ  ทางเราจะหาทิศที่ดีกับทุกคนให้

พิธีการย้ายสุสาน กรุณาอ่านได้หน้า 226 ในหนังสือ ปฎิทินฤกษ์มงคล 2555 ครับ

3. หาทำเลใหม่ หาฤกษ์
4. หลังจากนั้น ท่านต้องไปติดต่อทางมูลนิธิที่ดูแลสุสาน ติดต่อเรื่องการขนย้าย