24 เม.ย. , 2024, 02:34:41 am

Author Topic: บ้านเรือนไทยใต้ถุนสูง จะแบ่ง 9 ช่องอย่างไร  (Read 5686 times)

Udom

• Newbie
  • *
สวัสดีครับอาจารย์

กรณีบ้านเรือนไทยสองชั้นใต้ถุนสูง มีบันไดขึ้นบ้านแล้วเป็นนอกชานก่อนเข้าประตูบ้านชั้นสองซึ่งเป็นห้องรับแขก  ส่วนชั้นล่างไม่มีห้องเลย เป็นเสาบ้านไม่มีฝาไม่มีห้อง อยากเรียนถามว่า
1) จะแบ่ง 9 ช่องอย่างไรครับ หรือว่าแบ่ง 9 ช่องที่ชั้นสองได้เลยครับ โดยใช้หลักตรงข้ามประตูคือประธาน (ถ้าไม่มีอะไรโดดเด่น)
2) ถ้าต่อเติมชั้นล่างให้มีห้อง ซึ่งอาจจะเป็นห้องรับแขก เพื่อให้มีประธานที่ชั้นล่าง ดีหรือไม่ครับ

ขอบคุณที่อาจารย์ให้ความรู้ครับ
อุดม

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. แบ่ง 9 ช่องที่ชั้นสองเลยครับ  เหมือนเราอยู่ Condo ก็ดูเฉพาะชั้นของเรา

2. ดีกว่าแน่นอนครับ ในแง่ชัยภูมิ //  แต่ต้องดูองศาที่แน่นอนประกอบ