19 เม.ย. , 2024, 03:23:12 am

Author Topic: ขอความอนุเคราะห์จากอาจารย์ครับ  (Read 5685 times)

tyuipt

• Newbie
  • *
ผมมีที่ดินเปล่าเป็นของคุณพ่ออยู่ 1 แปลง ในรูปจะเขียนว่า ส่วนที่ 1 และ ส่วนที่ 2 นะครับ (เป็นแปลงเดียวกัน)
ซึ่งด้านหลังของที่ดินจะมีทางสองแพร่งโดนเข้ามาในตัวที่ดิน 2 ด้านเลย

ผมอยากจะเริ่มทํากิจการร้านอาหารไทย จึงวางแปลนไว้คร่าว ๆ
แต่ติดปัญหาที่ว่าด้านหลังที่เจอเป็น 3 แพร่ง 2 ด้านเลย
ไม่ทราบว่าถ้าลักษณะแบบนี้ ผมกั้นเป็นกําแพงทึบ แยกที่ดินออกจากกัน
เพื่อให้เป็น 2 ส่วน โดยจะมีเฉพาะส่วนหลังที่ติดทางสามแพร่ง
ก็จะสร้างให้เป็นพักของคนงาน และ จะติดกระจกนูนทั้งสองด้าน
และประตูเข้าก็จะมีเฉพาะด้านหลังเพื่อให้คนงานเข้าออก
(แต่ในส่วนกําแพงที่กันระหว่างสองส่วนนี้เป้นกําแพงทึบ)
แบบนี้พอช่วยได้มี๊ยครับ

(แต่การแยกที่ดินออกเป็น 2 ส่วนนี้ชื่อโฉนดยังเป็นเจ้าของพ่อผมทั้งสองส่วน)
แบบนี้ช่วยแก้ได้มั๊ยครับ

อย่างไรรบกวนขอความอนุเคราะห์จากอาจารย์ด้วยครับ
ร้านยังไม่เริ่มสร้า้ง เนื่องจากค่อนข้างขาดความมั่นใจในทําเลที่ตั้ง
(ที่ข้างๆเป็นร้านอาหารทะเลซึ่งขายดีมาก ๆ ผมจะขายข้างเค้าแต่ไม่มั่นใจเรื่องทางสามแพร่งที่เข้ามาตรงที่ครับ)
อีกทั้งเงินที่สร้างก็ต้องกู้มา ดังนั้นจึงอยากรบกวนอาจารย์ให้คําชี้แนะ
ว่าควรสร้างมั๊ย และทางที่เข้ามา ถ้าสมมุติว่กรณีเป็นสามแพร่งที่ไม่ตรงทิศดี การใช้กําแพงแก้แบบนี้จะได้ผลมั๊ย
และทางที่เข้ามาแบบนี้มีผลมากน้อยเพียงใด ถ้าแก้ไขได้ช่วยแนะนําเบื้องต้นด้วยครับผม

รูปที่ 1  :  http://www.siampic.net/SiamPIC.php?picid=4cb78883e1023334ee80da7e5c1beffe

รูปที่ 2  :  http://www.siampic.net/SiamPIC.php?picid=aca931209f2d89b0c9491855c6c1649c

ขอขอบๆ พระคุณท่านอาจารย์มาก ๆ ครับ

tyuipt

• Newbie
  • *
เพิ่มเติมคับ กําแพงที่กั้นจะกั้นยาวตลอดแนวเลยคับ และ ไม่มีประตูหรือช่องเปิดเลยเพื่อแยกส่วนที่ 1 และ 2 ออกจากกัน
ดันส่วนที่สองจะสร้างเฉพาะบ้านพักคนงานครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ทางแพร่งด้านหลัง ไกลมากพอ ที่จะไม่มีบทบาทกระทบ
ส่วนด้านข้างจะดีหรือไม่ ต้องรู้บทบาทดวงดาว ซึ่งต้องทราบองศาที่แท้จริงก่อน

กระจกนูน ถ้าติดเพื่อประโยชน์ในการมองทางติดได้
แต่หากติดเพื่อหวังแก้ฮวงจุ้ย ไม่มีประโยชน์ครับ

tyuipt

• Newbie
  • *
ขอบคุณอาจารย์มากครับ ขอให้อาจารย์พบแต่ความสุขภาพแข็งแรงครับ  :)

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ยินดีครับ