23 เม.ย. , 2024, 09:43:00 pm

Author Topic: ขอความกระจ่างในการใช้ฤกษ์ปลอดภัยครั้งที่ 2 ครับ  (Read 6163 times)

tanchai

• Jr. Member
  • **
บ้านผมหันหน้าไปทางทิศตะวันออกเฉียงใต้ หลังอิงทิศตะวันตกเฉียงเหนือ องศาที่ 310 ที่บ้านเคยใช้ฤกษ์ปลอดภัยไปครั้งหนึ่งแล้วในการติดกั้วดาว ในวันที่ 17 เม.ย.54 เวลา 9.30 - 10.30 น. แต่ตอนนี้ต้องการจะทำการปรับพื้นดินรอบ ๆ บ้าน เพื่อปลูกหญ้าและต้นไม้บางส่วน
ขอเรียนถามอาจารย์ดังนี้ครับ
1. ผมสามารถใช้ฤกษ์ปลอดภัยในวันที่ 4 มิ.ย.54 เวลา 07.30 - 08.30 น.เป็นครั้งที่ 2 ได้หรือเปล่าครับ
2. ถ้าได้ เมื่อได้เวลาผมก็จะเริ่มโดยการราดน้ำ 5 ขัน ที่หลังบ้าน แล้วเคาะจากจุดหลังบ้านไปรอบๆ บ้านผมเข้าใจถูกต้องหรือเปล่าครับ
3. แล้วพอช่างมาจะให้เิริ่มต้นกระทบทางทิศไหนก่อนดีครับ เพราะผมกลัวว่าจะไปกระทบกับทิศทางที่ไม่ดีเข้า
4. การใช้ฤกษ์ปลอดภัยในครั้งที่ 2 นี้ จะมีผลกระทบอะไรต่อตัวผมและครอบครัวไหมครับเพราะกลัวเหมือนกัน เพราะในการใช้ฤกษ์ห่างกันยังไม่ถึง 2 เดือนเลยครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. กรณีจำเป็น ได้ครับ
2. ถูกต้องครับ
3. ทิศไหนก็ได้แล้ว เพราะเรากระทบครบทุกทิศแล้ว  แต่ช่างต้องมาภายใน 3 วัน
    เพื่อป้องกันการผิดพลาด ให้เราเคาะไว้ทุกวัน จนกว่าช่างจะมา
4. กรณีจำเป็น ใช้ได้ครับ  หรือให้ทิ้งช่วงเลยเกินกว่า 3 เดือน ( 1 ฤดู )

tanchai

• **
ขอขอบพระคุณอาจารย์อย่างสูงครับที่ให้ความกระจ่าง

tanchai

• **
ขอเรียนถามอาจารย์เพิ่มเติมครับ
1. หลังจากช่างเข้ามาเริ่มทำงานแล้ว ถ้าวันถัดไปหากมีการถอนต้นไม้ขนาดเล็ก หรือตัดต้นไม้ใหญ่โดยการทอนกิ่งบางส่วน สามารถทำได้ใช่ไหมครับ
2. แล้วก็สามารถขูดสีเก่าของประตูรั้ว ท่าสีใหม่แทน ทำต่อเนื่องกันไปได้เลยหรือเปล่าครับ
3. ถ้าเราเดินไปเหยียบโดนพวกมดแดง และหอยทาก โดยไม่ตั้งใจ ควรจะทำบุญไปให้ดีไหมครับ

fengshui

1. ใช่ครับ
2. ได้ครับ
3. เป็นเรื่องดีครับ

tanchai

• **
ขอขอบพระคุณอาจารย์อย่างสูงครับ

fengshui