28 มี.ค. , 2024, 03:25:55 pm

Author Topic: สอบถามครับทำเลร้านค้าตรงทางสามแพร่งพอดี  (Read 12735 times)

wirayut

• Newbie
  • *
ย้ายร้านจากร้านเดิมครับ ตอนทำสัญญาไม่ได้คิดอะไร อยู่ไปอยู่มาเริ่มมีคนทักครับทำให้ไม่สบายใจ
เพราะห้องที่เปิดมีคนมาเปิดหลายเจ้าแต่ไปไม่รอดซักราย เป็นห้องไม้ หน้าร้านเป็นกระจกประตูเลื่อน ซ้าย-ขวา
ลูกค้าเก่าตามมาเยอะครับ ลูกค้าใหม่ไม่ค่อยเข้ามา ส่วนใหญ่มองๆแล้วก็ไป งานเยอะขึ้นครับ แต่เก็บเงินไม่อยู่
ผมได้แนบรูปทำเลร้านค้าและสภาพแวดล้อม กับการจัดวางของภายในร้านมาให้พิจารณาด้วยครับ
หน้าบ้านมีทาง 3 แพร่ง ข้างร้านมีต้นไม้ใหญ่ใบปกคุมหลังคาร้าน เจ้าของที่ไม่ตัดเพราะมันให้ร่มเงาดี

การจัดของภายในร้าน

หลังร้านพิงทิศตะวันออก 100องศาพอดีครับ
จากฝังดาว 9 ยุค
1 ผมควรวางโต๊ะเก็บเงินที่ตำแหน่งไหนได้ครับถึงจะดี
2 ประตูควรใช้ด้านไหนดีครับ หรือเปิดใช้ได้ทั้ง2ด้าน
3 ตำแหน่ง ตะวันตก/เหนือ 7 9 ควรเคลื่อนไหวแต่ผมเอาชั้นวางของไปวางมีผลเสียไหมครับ ถ้าไม่ดีวางจอภาพเปิดให้ลูกค้าดูได้ไหมครับ
4 โต๊ะซ่อม อยู่ตำแหน่ง ตะวันออก/ใต้ 9 7 เป็นภูเขาได้ไหมครับ ถ้าให้ดีควรอยุ่ตำแหน่งไหนครับ

wirayut

• Newbie
  • *
ช่วยหน่อยนะครับ  ย้ายร้านใหม่ผมรู้สึกว่ามันไม่ดีไปกว่าเดิมเลย
ร้านเดิมอยู่ในซอยตัน ยังมีลูกค้าเดินเข้าไปถามไปใช้บริการบ้าง
ยัายมาใหม่ มีแต่ลูกค้าเก่าๆ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member

fengshui

fengshui

1. จากชัยภูมิ ทางพุ่งชนไม่รุนแรงมาก เพราะมี คลอง + ถนนคั่น + ฟุตบาท
    *** แนะนำเพิ่มเติม ให้วางพรมสีฟ้า หรือน้ำเงิน หรือเทา (ธาตุน้ำ) ไว้ที่หน้าประตู
          ช่วยลดแรงปะทะ จากทิศตะวันตก (ธาตุทอง) เปลี่ยนสภาพจากศัตรูเป็นมิตร

2. องศา วัดด้วยเครื่องมือใดครับ ??

*** หากวัดผิด คำตอบที่ให้จะผิดหมด ***

หากองศาหลังบ้านเป็น 100 จริง การจัดภายในถูกต้องแล้ว
   แต่ทิศที่วางพระคือ 10 องศา ด้านทิศตะวันออกเฉียงใต้เป็นดาว 3 5
  ลาภวิบัติลง ถนน น้ำ ทางพุ่งชน -> ต้องมีเหตุเสียเงินเยอะ เก็บไม่อยู่ ได้มามากก็เสียมาก

wirayut

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากครับ ;D
เดี๋ยวผมไปหาซื้อมาวางแล้วจะรายงานให้ทราบครับ ส่วนหน้าร้านมีเสือคาบดาบที่ผู้เช่าคนเก่า
ติดไว้อยากเอาออกแต่กลัวจะมีผลถ้าเอาออกไม่ถูกหลัก ควรเอาออกได้เลยหรือว่าต้องบอกกล่าวก่อนหรือป่าวครับ

องศาผมใช้เข็มทิศแบบกลมๆที่ขายตามร้านเครื่องเขียนครับ

องศาที่วัดได้อยู่ ประมาณ 90-100 นะครับ เข็มทิศไม่ค่อยมาตรฐาน ผมวัดจากหลายๆมุมของร้าน แต่ผลจากโปรแกรมดาว9ยุค ตั้งแต่ 99-100 ออกมาเท่าๆกันหมดครับ
หิ้งพระควรอยู่ทิศไหนครับถึงจะเหมาะสม เพราะตอนนี้รายจ่ายเยอะมาก เหมือนเก็บเงินไม่อยู่นะครับ

fengshui

เอาออก ต้องดูฤกษ์ครับ

ถ้าเช่นนั้น ถือว่า องศาที่ได้มีโอกาสผิดพลาดสูงมาก

พิงด้านหลังหันไปหน้าถนน *** แต่ต้องรู้องศาที่แน่นอน + ดูฤกษ์ ***