27 เม.ย. , 2024, 08:19:32 pm

Author Topic: อยากแก้ฮวงจุ้ยกรณีห้องนอนตั้งอยู่ตำแหน่งไม่ดี  (Read 3573 times)

Sigtyra

• Newbie
  • *
กราบรบกวนขอท่านอาจารย์โปรดชี้แนะค่ะ

เรือนหอเพิ่งเริ่มสร้างปีที่แล้วค่ะ (2553) ปีนี้ยังสร้างไม่เสร็จ (แต่เสร็จเกิน 70% แล้ว)
ประตูใหญ่ของบ้านหันไปทางทิศเหนือตรง ๆ ตามเข็มทิศค่ะ (ถนนเลียบบ้านอยู่ทิศตะวันตก) มองจากในบ้านออกไปนอกประตูใหญ่จะเห็นยอดเขามน ๆ เป็นเขาโต๊ะมาแต่ไกล เลือกหันทิศนี้เพราะที่ดินเอียงมาก และบ้านอยู่สูงค่ะ

ตอนสร้างยอมรับค่ะ ว่าดูฮวงจุ้ยไว้ไม่ละเอียดพอ :'( แถมเป็นบ้านโครงการสั่งสร้างตามแบบ (เขาบังคับแบบให้เลือกค่ะ ถ้าออกแบบใหม่หมดต้องไปจ้างสถาปนิกเอาเอง)  ปัญหาคือ ห้องนอนชั้น 2 อยู่ทิศตะวันตกเฉียงเหนือ (ชั้นล่างตรงกับห้องรับแขก) ดูในกัวบ้านเห็นว่าเป็นตำแหน่งทิศร้ายต่อชีวิตค่ะ  (ไม่รู้ว่าชั้น 2 จะถือทิศที่ตั้งตามกัวบ้านด้วยหรือเปล่า)
หัวนอนที่วางแผนไว้คือหันไปทางทิศเหนือ โดยประตูห้องอยู่ด้านข้างทางปลายเท้า (ถ้าหมุนทิศอื่นก็จะชนหน้าต่างใหญ่ หรือชนประตูค่ะค่ะ)  :-[ ย้ายไม่ทันแล้วด้วย เพราะบ้านใกล้เสร็จแล้ว

แบบนี้จะมีวิธีแก้ให้ดีขึ้นบ้างไหมคะ   :'(

(ดิฉันเกิด 2523 ปีจีน = วอก ปีไทย = มะแม แต่ แฟนเกิด 2506 ปีเถาะค่ะ)

กราบขอบพระคุณความเมตตาของท่านผู้รู้ล่วงหน้าค่ะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. วัดองศา หากองศาที่ได้ผิดเพี้ยนไปเพียงเล็กน้อย คำตอบจะต่างกันมาก

2. "ดูในกัวบ้านเห็นว่าเป็นตำแหน่งทิศร้ายต่อชีวิต"

ไม่ใช่ระบบที่ชมรมฯ ใช้จัดบ้าน 
     ระบบชมรมฯ จะพิจารณารูปดวง วดป เวลาเกิด  แล้วดูทิศหัวนอน + ตำแหน่งประตู  และอื่น ๆ