28 เม.ย. , 2024, 12:46:32 pm

Author Topic: เรียนถามเรื่อง บ่อน้ำกระตุ้นโชคลาภ  (Read 4964 times)

pronpom

• Newbie
  • *
บ้านผมเป็นบ้านชั้นเดียว ยกพื้นสูงประมาณ 80 ซม.  หน้าบ้านทิศตะวันออก 85 องศา

ผมทำบ่อน้ำขนาดเล็กเพื่อกระตุ้นโชคลาภเมื่อปี 2550 บ้านสร้างเมื่อปี 2548 ขนาดบ่อน้ำกว้างประมาณ 1.10ม. ยาว 1.30ม. สูง 40 ซม. บ่อน้ำห่างระเบียงหน้าบ้าน 1.20 ม.  บ่อน้ำตรงประตูเข้าภายในบ้านพอดี  ระเบียงบ้านห่างประตู 2.60 ม.   แรกๆ ผมใช้เลี้ยงปลา มีปัญหาความสกปรก  หลังๆมา ใส่น้ำไว้เฉยๆ

บ่อน้ำนี้วัตถุประสงค์  เพื่อกระตุ้นโชคลาภครับ  แต่กลับกันตั้งแต่มีบ่อน้ำ จนถึงปัจจุบัน  ผมยังไม่ได้โชคลาภอะไรเป็นชิ้นเป็นอัน  ซื้อหวยก็ผิดแต้มนึง หรือไม่ก็ซื้องวดนี้ไปออกงวดหน้า เงินทองก็ติดขัดตลอด  ผมได้ดูผังบ้านดาวเก้ายุค  เห็นว่าตรงตำแหน่งทิศตะวันออก สัญญาลักษณ์เป็นภูเขา  ต้องให้ทิศนี้เป็นตำแหน่งที่นิ่ง

เรียนถามอาจารย์ครับ   ผมจะปรับแก้บ่อน้ำนี้อย่างไรดี  (ผมทำบ่อสะสวยเลยก่ออิฐปูกระเบื้องขนาดเล็กสีฟ้า)  ทุบทิ้งดีไหมครับ, ติดน้ำผุน้ำตกเพิ่มไปที่บ่อน้ำดีไหมครับ      หรือว่าเปลี่ยนจากบ่อน้ำเป็นใส่ดิน  ปลูกต้นไม้ดี  ขอคำแแนะนำด้วยครับทำอย่างไหนดีกว่ากัน

กราบขอบพระคุณครับ
ฐิติพัทธ์
« Last Edit: 26 ธ.ค. , 2011, 01:59:21 am by fengshui »

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
หน้าบ้านทิศตะวันออก 85 องศา = หลังบ้าน 265 ... เป็นบทบาทดาวเอียง

หากคุณวัดองศาได้ถูกต้องแม่นยำ ( ต้องใช้ระบบแสงอาทิตย์ ใช้เข็มทิศ หรือ iphone ต้องห่างเหล็กอย่างน้อย 6 เมตร )

ตำแหน่งวางน้ำถูกต้องแล้ว  ขณะเดียวกันต้องดูด้วยว่า

1. ฤกษ์กระทำถูกต้องไหม ( ฤกษ์ยาม )
2. ตำแหน่งดาวลาภวิบัติ  มีบทบาทไหม หากยังมี ลาภไม่มีทางได้ หรือได้มาก็เสียไป ( ดวงดาว )
3. ดวงเรามีลาภไหม หากไม่มี จะให้เห็นผลชัดเจนคงยาก ( ดวงชะตา ) 

pronpom

• Newbie
  • *
1.  ตอนทำไม่ได้ใช้ฤกษ์ทำ  (ตอนนั้นไม่ทราบว่าต้องใช้ฤกษ์ครับ)

2. ดาวลาภวิบัติดูอย่างไรครับ  และแก้ไขอย่างไรครับ  ในหนังสือจัดบ้านตามหลักฮวงจุ้ย ยุค 8 มีกล่าวไว้ไหมครับ (เล่มนี้ยังไม่ได้ซื้อครับ)

3. ดวงตัวเองนี้  ในช่วงไม่มีลาภจะติดต่อกันหลายๆปีได้ใช่ไหมครับ  และควรแก้ไข หรือดูอะไรจากตัวเราเองครับ

ขอบพระคุณมากครับอาจารย์
ฐิติพัทธ์

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. ให้ทำการล้างปรับสภาพ โดยใช้ฤกษ์ปลอดภัย ในหนังสือปฏิทินฤกษ์มงคล

2. อ่านจากหนังสือได้ครับ แต่ก่อนจะแก้ไข ต้องวัดองศาให้ได้แน่นอนก่อน

3. ตอบไม่ได้ ไม่ทราบดวงท่าน และทางเราไม่รับบริการวิเคราะห์ดวงครับ

*** หากมีโอกาสมาเรียน จะได้เข้าใจด้วยตนเอง