29 มี.ค. , 2024, 03:02:13 pm

Author Topic: เสาตอม่อรถไฟฟ้า  (Read 8531 times)

peerasit

• Jr. Member
  • **
เสาตอม่อรถไฟฟ้า
« on: 04 ม.ค. , 2012, 09:22:39 am »
เรียนซือเฮีย
       บ้านที่อยู่อาศัยหันหน้าทิศเหนือ เป็นตึกแถว 3 ชั้น ติดถนนใหญ่ 6 ช่องจราจร ประตูเข้าบ้านอยู่ด้านขวามือสุด
เมื่อหันหน้าออกนอกบ้าน ฝั่งตรงข้ามบ้านกำลังสร้างตอหม้อรถไฟฟ้า 1 ต้น หน้ากว้างประมาณ 1.50 เมตร
ลักษณะอยู่ตรงกลางบ้านพอดี และเสาตอม่ออีกต้นขนาดเท่ากัน อยู่ฝั่งบ้านผม อยู่ระหว่างบ้านผมกับข้างบ้าน
บ้านละประมาณ 75 เซนติเมตร ตอนนี้สร้างเป็นแท่งขึ้นมาเสร็จแล้ว ต่อไปถ้าฝั่งตรงข้ามสร้างเป็นแท่งเสร็จ
จะมีคานมารองรับระหว่าง 2 ฝั่ง ไว้วางรางรถไฟฟ้า

จากกาารสังเกตุตอนนี้ คือ ตอม่อที่อยู่ฝั่งตรงข้ามบ้าน กำลังอยู่ระหว่างผูกเหล็กและเทปูนเกือบเสร็จ ซึ่งช่วงนี้
กิจการค้าที่บ้านหลังนี้ดูเงียบลงมากจนผิดปกติ ทำให้เครียดเลย ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไรกันแน่

ขอสอบถามซือเฮียว่า สาเหตุที่ทำให้กิจการเงียบเป็นเพราะตอม่อฝั่งตรงข้ามไหม
ถ้าใช่ ควรปรับแก้อย่างไรดี กับเสาตอม่อที่อยู่ฝั่งตรงข้ามบ้าน ขอคำแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ
« Last Edit: 18 ม.ค. , 2012, 01:26:27 pm by fengshui »

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: เสาตอหม้อรถไฟฟ้า
« Reply #1 on: 05 ม.ค. , 2012, 04:08:03 pm »
1. อาจเกิดจากการกระทบ ฤกษ์อสูร / กระทบดาว 5
2. หากไม่ตรงประตู ไม่น่ามีผลกระทบครับ

peerasit

• **
« Reply #2 on: 08 ม.ค. , 2012, 02:53:23 pm »
เพิ่มเติม พอดีมีคนแนะนำที่บ้าน ให้นำธง 3 ผืน ติดตรงกับเสาตอม่อรถไฟฟ้าฝั่งตรงข้ามบ้าน แบบนี้ช่วยอย่างไรบ้าง
ถ้าจะติดธงผูกด้วยเชือกกับเสาเหล็กต้องดูฤกษ์ หรือติดวันเวลาใดที่สะดวก และควรเอียงธงแค่ไหนดีครับ

ขอบคุณซือเฮียกับคำแนะนำ
« Last Edit: 18 ม.ค. , 2012, 01:25:46 pm by fengshui »

fengshui

« Reply #3 on: 09 ม.ค. , 2012, 01:28:47 am »
ให้ความหมาย เป็นเสาธง

แต่อย่าลืมว่า เสาธงด้านบนชี้ขึ้นฟ้า แต่ตอม่อด้านบนมีคาน หรือต้องรองรับอย่างอื่น

และในทางปฏิบัติ คุณเอาไปติด ก็ถูกรื้อทิ้งอยู่ดี เหมือนกับกรณีที่มีคนเคยเอาธงไปเสียบไว้กับเสาไฟฟ้า

ซึ่งการไฟฟ้า หรือกทม. ก็ต้องทำตามหน้าที่ รักษาความเป็นระเบียบ ความสะอาด ต้องเอาออกอยู่ดีครับ

peerasit

• **
« Reply #4 on: 09 ม.ค. , 2012, 02:15:25 pm »
ต้องขอโทษครับ อธิบายไม่ชัดเจน คือ ธงที่ติดหน้าบ้านตัวเอง โดยติดตรงกับตอหม้อรถไฟฟ้าฝั่งตรงข้ามครับ
ขอบคุณครับ

fengshui

« Reply #5 on: 11 ม.ค. , 2012, 02:16:48 pm »
ตั้งใจจะเรียนสอบถามท่านอจ.ถึงวิธีแก้ไขแบบอื่น ๆ
แต่ทราบจากชมรมฯ ว่าท่านคอเจ็บ ไม่มีเสียง  กรุณารอคำตอบสักสัปดาห์หน้าครับ

fengshui

« Reply #6 on: 12 ม.ค. , 2012, 04:34:51 am »
สอบถามมาให้แล้วครับ

ธง ไม่สามารถช่วยอะไรได้ครับ

peerasit

• **
« Reply #7 on: 12 ม.ค. , 2012, 08:11:53 am »
ขอบคุณ ท่านอาจารย์ และซือเฮีย ครับผม

fengshui

« Reply #8 on: 12 ม.ค. , 2012, 11:20:07 am »
ยินดีครับ