29 มี.ค. , 2024, 01:34:43 am

Author Topic: ย้ายห้องใหม่ ติดทิศแตกสลาย ที่ ๒๙๒ องศา  (Read 7259 times)

kang

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ
            เนื่องจากได้ย้ายห้องใหม่ เมื่อ 7 มีนาคม ที่ผ่านมา ก่อนเข้ามาก็ได้ ทำความสะอาดโดยการราดน้ำ ๕ขันไปที่กำแพงทุกด้าน โดยทิศหลัง ห้องเป็นทิศ ๒๙๒( เพิ่งจะตรวจเช็ค)โดยหันหัวนอนไปที่ ๒๐๒ องศา อาทิตย์แรกนอนหลับดีแต่เหมือนไม่ได้นอน ก็เลยย้ายหัวนอนไปที่ ๒๙๒
เนื่องจากห้องจำกัด(5m*5 m) ไม่สามารถ ย้ายไปทิศอื่นได้ ทิศ ๒๒ องศา เป็นห้องน้ำ ถ้าหันหัวเตียงมาทางทิศนี้ ข้างเตียงจะเป็นประตูห้องน้ำ ตั้งแต่ย้าย ก็มีปัญหาเรื่อง งานมาตลอด เริ่มจะหนักขึ้นทุกที  น้องได้e-mail ส่งฤกษ์ปลอดภัยมาให้ แต่เวลากระทำการปรับล้างสภาพ ได้ ๑๘กันยา นานเกินไป ควรจะแก้ไขอย่างไรดีครับ

ขอบคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
วัดองศาด้วยเครื่องมือใดครับ

kang

• Newbie
  • *
ใช้จานวัดองศาระบบแสงอาทิตย์  ครับ  ตามหนังสือจัดบ้านตามหลักฮวงจุ้ย ยุค ๘ ระบุว่า  ๒๙๒ -๒๙๓ เป็นองศาหมดสภาพ ครับ ขอบคุณครับ

fengshui

กรณีเป็นองศาหมดสภาพ  คงต้องตั้งประธานเข้ามุมเอียงครับ เพื่อให้ได้องศาที่ต้องการ
วิธีการดังกล่าว จะไม่ได้ระบุในหนังสือจัดบ้าน เพราะเป็นระดับพื้นฐานสำหรับคนทั่วไปครับ

การจัดเบื้องต้น แนะนำว่าให้ดูทั้งองศา 292 และ 293 ร่วมกัน
โดยให้หลีกเลี่ยง ดาวลาภวิบัติให้มีบทบาทน้อยที่สุด

การล้างปรับสภาพ กรณีเร่งด่วน ดูฤกษ์ที่ไม่ปะทะทิศ และปีเกิดตัวเรา ก็ใช้ได้ครับ
แต่เนืองจากทิศกระทำเป็นทิศจอ เป็นทิศแตกสลายประจำปี
จึงจำเป็นต้องใช้ฤกษ์ปลอดภัยเท่านั้นครับ

*** แนะนำไปทำบุญสังฆทานในระหว่างรอฤกษ์ + ใช้พิธีเสริมมงคลในหนังสือไปก่อนครับ

kang

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

ได้อ่านบทความการแก้ไของศาหมดสภาพ พอดีมีตู้ สูง ๒เมตร ตั้งใจว่า วันที่ ๑๘ เมษา จะจัดวางประธานใหม่ ที่ ประมาณ ๓๑๐-๓๔๔ องศา
 ๑.ไม่ต้องใช้ฤกษ์ปลอดภัยได้ไหมครับ
๒. ต้องวางประธานไว้ในตุ้....ถ้าวางไว้หลังตุ็ แล้วมีฉากหลังพิงจะได้ไหมครับ 
ถือว่า ตอนนี้ชีวิตค่อนข้างสนุกครับ พรุ่งนี้จะมีอะไรใหม่ๆมาให้ประหลาดใจ   แต่ก็ถือว่าเบา แค่ รบกวนจิตใจ และไม่น่าจะเกิด

ขอบคุณครับ

fengshui

1. 292 และ 293 เป็นทิศแตกสลาย  ต้องใช้ฤกษ์ปลอดภัยเท่านั้นครับ

2. ได้ครับ

kang

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ

fengshui

ยินดีครับ