29 มี.ค. , 2024, 01:19:28 am

Author Topic: เจาะพื้น เพื่อฉีดปลวก  (Read 6987 times)

Boonchai

• Guest
เจาะพื้น เพื่อฉีดปลวก
« on: 04 มิ.ย. , 2007, 05:54:10 pm »
เรียน ซือเฮียครับ

1. หากต้องเจาะพื้นเพื่อฉีดกำจัดปลวก ต้องดูฤกษ์หรือไม่
2. หากมีการเจาะพื้นเพื่อฉีดปลวก จะถือว่าเป็นการทำต่อเนื่องหรือไม่ และยังจำเป็นจะต้องดูฤกษ์อีกหรือไม่
2.1 หากปีแรกไม่ได้ทำการดูฤกษ์ก่อนเจาะ จะมีโอกาสติดอสูรหรือติดลบหรือไม่ และหากปีนี้จะต้องเจาะอีก จำเป็นจะต้องดูฤกษ์หรือไม่
2.2 หากปีแรกดูฤกษ์ก่อนเจาะ ปีต่อ ๆ ไปต้องดูฤกษ์หรือไม่ ห้ามหยุดเกินกว่ากี่ปี ถึงจะต้องดูฤกษ์ใหม่

ขอบคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: เจาะพื้น เพื่อฉีดปลวก
« Reply #1 on: 05 มิ.ย. , 2007, 01:20:08 am »
1. ทุบ เคาะ เจาะ ตอก ต้องดูฤกษ์แน่นอนครับ
2. หากเริ่มต้นทำดูฤกษ์ ทำต่อเนื่องได้ครับ แต่ไม่ควรเว้นนาน
3. มีโอกาสสูงครับ + ต้องดูดาว 5 ด้วย + ควรดูครับ
4. ห้ามหยุดเกิน 3 วันครับ ไม่ใช่ปี

Boonchai

• Guest
« Reply #2 on: 17 มิ.ย. , 2007, 05:20:33 pm »
1. ทุบ เคาะ เจาะ ตอก ต้องดูฤกษ์แน่นอนครับ
2. หากเริ่มต้นทำดูฤกษ์ ทำต่อเนื่องได้ครับ แต่ไม่ควรเว้นนาน
3. มีโอกาสสูงครับ + ต้องดูดาว 5 ด้วย + ควรดูครับ
4. ห้ามหยุดเกิน 3 วันครับ ไม่ใช่ปี

เรียน ซือเฮียครับ

โดยปกติต้องเจาะพื้นทุก ๆ ปี เพื่อฉีดน้ำยา เท่ากับว่าต้องดูฤกษ์ใหม่ทุก ๆ ปี/ครั้งใช่หรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ

บุญชัย

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
« Reply #3 on: 18 มิ.ย. , 2007, 02:52:45 am »
การดูฤกษ์ย่อมปลอดภัยกว่าครับ

แนะนำวิธีที่ง่าย
1. ดูฤกษ์เฉพาะหลังบ้าน เวลาเริ่มต้นเ เริ่มจากทิศหลังบ้าน   ( จะหาฤกษ์ง่าย )
2. หากช่างไม่สะดวกในฤกษ์
   เมื่อได้ฤกษ์ ให้เราลงมือเคาะก่อนเบา ๆ พอเป็นพิธี
3. หากจุดเริ่มต้นเป็นดาว 5 ให้ราดน้ำ 5 ขันก่อนกระทบ
   ( หากกลัวลืม หรือเดินดาวไม่เป็น ให้ราดน้ำ 5 ขันทุกครั้งก่อนกระทบใด ๆ  )