28 มี.ค. , 2024, 11:11:29 am

Author Topic: ขอถามเรื่องบ้านและการกระทบมหาวิบัติค่ะ / ภาพประกอบ  (Read 7091 times)

AoOoM

• Newbie
  • *

บ้านหลังนี้มีประตูที่หันเข้าหาทางสามแพร่งค่ะ โดยหลังบ้านชิดกับกำแพงเดียวกันกับประตูรั้ว

เมื่อดูจากผัง 303 ประตูรั้วจะเป็นลาภวิบัติ

หากจะตั้งประธานใหม่ให้กับบ้านหลังนี้ ที่ 102-108 โดยจะยังไม่ย้ายศาลเดิม แต่จะตั้งพระขึ้นมาใหม่อีกชุดนึงเลย (กลางแจ้ง-บริเวณใกล้ๆกับศาลเดิม) ได้ไหมคะ

แล้วถ้าจะใช้ฤกษ์ปลอดภัยในวันที่ 9 พย. 2555 นี้ได้ไหมคะ คือโซนหลังที่ติดกับกำแพงอิง 153 นี่ไม่ได้มีการใช้งานค่ะ

จะถือว่าโดนทิศมหาวิบัติหรือเปล่าคะ

แล้วถ้าจะย้ายหัวนอนไปทาง 303 โดยนอนชิดริมประตูรั้ว ตัว 75 ลาภวิบัติจะหมดสภาพไปไหมคะ หมายถึงประตูรั้วก็จะเปลี่ยนเป็นดาว 86 ใช่ไหมคะ
« Last Edit: 13 พ.ย. , 2012, 03:39:24 pm by fengshui »

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
วัดองศาด้วยเครื่องมือใดครับ

AoOoM

• Newbie
  • *
จานวัดแสงอาทิตย์ค่ะ
« Last Edit: 13 พ.ย. , 2012, 03:39:52 pm by fengshui »

fengshui

ภาพประกอบ + ผังดาวยุค 8

fengshui

วิเคราะห์ทีละประเด็น

1. หันหลังบ้านให้ถนน ไม่เหมาะ คือ ไม่รับแขก และด้านหลังเป็นถนน = เคลื่อนไหว บารมีด้อย

2. ผัง 303 ประตูรั้วจะเป็นลาภวิบัติ ไม่ดีมาก

3. ตั้งประธานที่ 105 ดี

เนื่องจากบ้านเป็นตัวกำหนดบทบาทดาว เมื่อบ้านมีปัญหา ควรแก้ที่บ้าน
     แก้โดยตั้งจุดยึดเหนี่ยวเพิ่ม จะดีไม่เท่า 

*** จึงควรตั้งในประธานในบ้าน  และหมุนศาลให้ถูกต้อง เพราะศาลเดิม ประตูรั้วก็เข้าข่าบลาภวิบัติ

4. กำแพงอิง 153 เป็นทิศมหาวิบัติประจำปีครับ

5. ไม่ครับ ประตูรั้วก็ยังเป็นบทบาท 75 อยู่ดี

« Last Edit: 13 พ.ย. , 2012, 03:48:49 pm by fengshui »

AoOoM

• Newbie
  • *
วิเคราะห์ทีละประเด็น

1. หันหลังบ้านให้ถนน ไม่เหมาะ คือ ไม่รับแขก และด้านหลังเป็นถนน = เคลื่อนไหว บารมีด้อย

2. ผัง 303 ประตูรั้วจะเป็นลาภวิบัติ ไม่ดีมาก

3. ตั้งประธานที่ 105 ดี

เนื่องจากบ้านเป็นตัวกำหนดบทบาทดาว เมื่อบ้านมีปัญหา ควรแก้ที่บ้าน
     แก้โดยตั้งจุดยึดเหนี่ยวเพิ่ม จะดีไม่เท่า 

*** จึงควรตั้งในประธานในบ้าน  และหมุนศาลให้ถูกต้อง เพราะศาลเดิม ประตูรั้วก็เข้าข่าบลาภวิบัติ

4. กำแพงอิง 153 เป็นทิศมหาวิบัติประจำปีครับ

5. ไม่ครับ ประตูรั้วก็ยังเป็นบทบาท 75 อยู่ดี

ขอบพระคุณมากนะคะที่ช่วยวิเคราะห์ให้อย่างละเอียด

จะทำการแก้ไขโดยเปลี่ยนเป็นตั้งพระภายในบ้านที่ทิศ 105 ในปีหน้าค่ะ และจะทำการย้ายศาลพิง 105 เช่นกันค่ะ

fengshui

แก้ไขได้ถูกต้องครับ