18 เม.ย. , 2024, 04:17:23 pm

Author Topic: ซ่อม/สร้างบ้านไม่เสร็จ  (Read 10961 times)

gg

• Guest
ซ่อม/สร้างบ้านไม่เสร็จ
« on: 18 มิ.ย. , 2007, 07:09:10 am »
สร้างบ้านขนาดเล็กหลังหนึ่งซึ่งธรรมดาไม่กี่เดือนก็ควรจะเสร็จ  แต่นี่ 2 ปีกว่าแล้ว
เปลี่ยนผู้รับเหมาไปก็หลายชุด โดนโกงไปทุกที 
 บ้านหลังเก่าซ่อมนิดหน่อยมาปีกว่าแล้วก็ซ่อมไม่เสร็จเหมือนกัน  ทุกอย่างในบ้านก็ติดขัดไปหมด 
เจ็บป่วยกันทุกคน  ฯลฯ  ขอความช่วยเหลือและคำแนะนำด้วยครับ   
« Last Edit: 19 มิ.ย. , 2007, 12:20:56 am by fengshui »

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: ซ่อม/สร้างบ้านไม่เสร็จ
« Reply #1 on: 19 มิ.ย. , 2007, 02:01:06 am »
กรณีแบบนี้ ส่วนใหญ่เกิดจากการไม่ได้ดูฤกษ์ซ่อม แล้วติดอสูร
( มักจะเป็นช่วงที่ดวงไม่ดีประกอบกัน )
ใช้ฤกษ์ปลอดภัย ( ในหนังสือปฏิทินฤกษ์มงคล 2550 )
ทำพิธีล้างปรับสภาพ ( ล่างอาถรรพ์ ) -- อ่านหน้าบทความครับ

*** ควรราดน้ำ 5 ขันในตำแหน่งแรกสุดที่ได้ไปกระทบ เพื่อแก้ดาว 5 อันนี้ไม่ต้องดูฤกษ์ ***

gg

• Guest
« Reply #2 on: 19 มิ.ย. , 2007, 04:43:16 am »
กรณีแบบนี้ ส่วนใหญ่เกิดจากการไม่ได้ดูฤกษ์ซ่อม แล้วติดอสูร
( มักจะเป็นช่วงที่ดวงไม่ดีประกอบกัน )
ใช้ฤกษ์ปลอดภัย ( ในหนังสือปฏิทินฤกษ์มงคล 2550 )
ทำพิธีล้างปรับสภาพ ( ล่างอาถรรพ์ ) -- อ่านหน้าบทความครับ

*** ควรราดน้ำ 5 ขันในตำแหน่งแรกสุดที่ได้ไปกระทบ เพื่อแก้ดาว 5 อันนี้ไม่ต้องดูฤกษ์ ***

1. สร้างบ้านหลังใหม่ติดกับบ้านเดิมก่อน(ทางทิศตะวันออกของบ้านเดิม)ครับ  งานช้ามาก 10 เดือนได้แต่โครง  ผู้รับเหมาก็เลิกไป  หาผู้รับเหมาใหม่ก็ยาก แล้วก็จ้างผู้รับเหมาใหม่  แต่ผู้รับเหมายังไม่พร้อมทีเดียว ยังมีช่างว่างอยู่น้อย เพราะติดงานที่อื่นอยู่ด้วย ก็เลยให้ซ่อมบ้านหลังเก่าไปพลางก่อน  ซ่อมทางด้านหลังบ้าน เพราะเห็นเป็นงานเล็ก แต่ไม่น่าเชื่อว่าทำไม่เสร็จก็เลิกไปอีก  จ้างมาอีก ได้งานมาอีกหน่อย ก็หนีไปอีก  จ้างมาอีกล่าสุด ก็หนีงานไปอีก  จากสร้างและซ่อมบ้านอย่างง่ายๆ ราคาถูก กลายเป็นแพง จนเดี๋ยวนี้ถือว่าแพงมาก  เพราะช่างทุกชุดที่มาทำก็เบิกเงินล่วงหน้าไปก่อนทั้งนั้น ตอนนี้เลยหยุดไว้ เพราะคิดว่าคงติดอาถรรพ์อะไรสักอย่าง ทำต่อก็คงเจอเรื่องแบบเดิมอีก เลยคิดว่าควรจะแก้ไขเสียก่อนน่าจะดีกว่า

คราวนี้จากคำแนะนำที่ให้นะครับ  สร้างบ้านหลังใหม่ก่อนซ่อมบ้านหลังเก่า  แล้วตอนนี้ก็เลยค้างคาทั้งสองหลัง  ในกรณีล้างปรับสภาพ ก็ทำทั้งบริเวณที่ดิน ก็จะครอบคลุมบ้านทั้งสองหลังใช่ไหมครับ   แต่ตอนรดน้ำ 5 ขัน จะทำอย่างไรครับ ถ้าถือว่าการสร้างบ้านใหม่ไปกระทบบ้านเก่า  ก็ต้องรดน้ำในบ้านใหม่เลยใช่หรือเปล่า  เพราะบ้านอยู่ติดกันเลยในขณะนี้ ไม่มีที่ว่าง  หรือต้องรดในส่วนไหนจึงจะถูกครับ  แล้วต้องทำอะไรก่อน ล้างปรับสภาพก่อนหรือรดน้ำก่อน  เมือทำแล้วก็ซ่อม/สร้างต่อได้เลย หรือต้องดูฤกษ์ก่อนครับ

บ้านเก่าเป็นบ้านที่ซ่อมแซมต่อเติมมาแล้วหลายตรั้ง รูปทรงอาจจะแปลกไปบ้าง ปัจจุบันประตูหน้าบ้านหันทิศเหนือ หลังบ้านพิงทิศใต้น่าจะ 180 องศา    บ้านหลังใหม่อยู่ทางทิศตะวันออกออกติดกับบ้านหลังเก่า

2. ขอถามเพิ่มเติมนะครับว่า กรณีที่ประตูบ้านและประตูรั้วไม่สามารถจัดให้อยู่ในตำแหน่งที่ดีทั้งคู่ได้  ควรจะทำอย่างไร  และควรจะให้น้ำหนักไปที่ประตูใดมากกว่ากันเป็นอันดับแรก

รบกวนอีกครั้งครับ

fengshui

« Reply #3 on: 20 มิ.ย. , 2007, 01:32:43 pm »
1. ราดน้ำ 5 ขันในตำแหน่งแรกสุดที่ได้ไปกระทบ ไม่ต้องดูฤกษ์ ทำก่อนเป็นอันดับแรก
    ( ทำทั้ง 2 หลังแยกกัน )
2. ใช้ฤกษ์ปลอดภัย ล้างอาถรรพ์ ที่ตัวอาคาร ของแต่ละหลัง

fengshui

« Reply #4 on: 20 มิ.ย. , 2007, 01:34:22 pm »
เมื่อล้างอาถรรพ์ ได้สักครึ่งชั่วโมง ลงมือทำงานต่อได้ ( ยังอยู่ในฤกษ์ปลอดภัย )

วัดองศาด้วยเครื่องมือใดครับ
« Last Edit: 26 มิ.ย. , 2007, 03:45:34 am by fengshui »

gg

• Guest
« Reply #5 on: 25 มิ.ย. , 2007, 06:49:59 pm »
เมื่อล้างอาถรรพ์ ได้สักคึร่งชั่วโมง ลงมือทำงานต่อได้ ( ยังอยู่ในฤกษ์ปลอดภัย )

วัดองศาด้วยเครื่องมือใดครับ

1. ถ้าดูตามปฏิทิน ทำการล้างอาถรรพ์ได้เร็วที่สุดก็ต้องเป็น 6 กค. 2550 เวลา 15.30-16.30 น.  ไม่เช่นนั้นก็ต้องไปทำ 11 สค.2550 เวลา 11.30-12.30 น ใช่ไหมครับ     แต่ตอนนี้ยังไม่มีผู้รับเหมาใหม่ ยังไม่ทราบจะได้ใหม่เมื่อใด คาดว่าคงไม่มีทางได้ก่อนวันที่ 6 กค.  ดังนั้นถ้าวันที่ 6 กค. ทำพิธีล้างอาถรรพ์แต่อย่างเดียวไปก่อนแล้วค่อยหาผู้รับเหมาเข้าทำต่อภายหลังได้หรือไม่ครับ   ทำทั้งสองหลังพร้อมกันได้ใช่หรือเปล่าครับ  แล้วเมื่อเริ่มงานต่อต้องดูฤกษ์อีกหรือไม่  เช่นต้องเริ่มทำในฤกษืปลอดภัยครั้งต่อไปใช่หรือไม่

2.  ขอถามย้ำอีกครั้งนะครับ  เรื่องราดน้ำ 5 ขัน
     ในส่วนของบ้านหลังเก่า - การกระทบบ้านหลังเก่าครั้งแรก ก็คือการสร้างบ้านหลังใหม่ ด้วยการ ตัดต้นไม้หลายต้น ปรับพื้นที่ ตอกเสาเข็ม ฯลฯ ที่พื้นที่ทางด้านทิศตะวันออกของบ้านหลังเก่า ชิดติดกับบ้านหลังเก่า   ปัจจุบันพื้นที่ส่วนนี้เป็นคอนกรีตส่วนพื้นบ้านหลังใหม่ไปแล้ว  การราดน้ำ 5 ชัน ก้ต้องเทลงบนพื้นคอนกรีตนี้ ส่วนใดก็ได้ใช่หรือไม่  หรือต้องราดบนส่วนที่เป็นพื้นดินรอบบ้านใหม่จึงจะถูก(ถ้าเป็นกรณีนี้ควรจะเป็นทิศไหนหรือด้านใดของบ้านใหม่)
     และเมื่อจะราดน้ำ  ให้หันหน้าไปทางไหน

ในส่วนของบ้านใหม่ -  จะถือว่าเราไปกระทบอะไร และกระทบส่วนไหนของอะไรก่อน  ขอคำอธิบายหน่อยครับ จะได้ราดน้ำถูกตำแหน่ง   
    และเมื่อจะราดน้ำ  ให้หันหน้าไปทางไหน

3.  ในขณะที่บ้านหลังใหม่ยังค้างคาอยู่  ได้กระทบบ้านหลังเก่าอีกครั้ง ด้วยการซ่อมแซมต่อเติมด้านหลังของบ้านหลังเก่า(ด้านทิศใต้)    การกระทำครั้งนี้ไม่ต้องคิดถึงใช่ไหมครับ  เพราะไม่ใช่เป็นครั้งแรก  ไม่ต้องราดน้ำด้านนี้ 5 ขันด้านนี้ด้วยใช่ไหมครับ

4.  วัดองศาด้วยเข็มทิศครับ

5.  ช่วยตอบคำถามอีกข้อหนึ่งเรื่องทิศประตูบ้านกับทิศประตูรั้วด้วยครับ  ˆ

fengshui

« Reply #6 on: 26 มิ.ย. , 2007, 03:53:52 am »
1 ให้ทำพิธีล้างอาถรรพ์อย่างเดียวไปก่อน
   แล้วทำการเคาะไปเรื่อย ๆ ทุกวัน พอเป็นพิธี เสมือนหนึ่งว่าได้เริ่มต้นกระทบใหม่ตามฤกษ์แล้ว
   เมื่อช่างมาทำต่อได้เลย
   ( คำตอบแบบเดียวกันมีอยู่ในกระทู้ท่านอื่นแล้ว )

2. เป้าการราดน้ำ 5 ขัน คือ ได้กระทบส่วนใด ก็ให้ราดที่ส่วนนั้น ไม่ต้องดูฤกษ์
    ( ไม่มีโทษ - หากไม่แน่ใจ ให้ราดแก้ ย่อมปลอดภัยกว่า )
     *** น่าจะตอบคำถามได้นะครับ ***

fengshui

« Reply #7 on: 26 มิ.ย. , 2007, 03:59:27 am »
3. หากใช้ฤกษ์ปลอดภัย เริ่มจากทิศใดก็ได้ ยกเว้นทิศตะวันออกเฉียงเหนือในปี 2550 นี้

4. วัดด้วยเข็มทิศ -- ตามที่ที่ระบุในห้องเรียน หรือการออกภาคสนาม
    น่าจะเพียงพอในการพิสูจน์ได้ว่า โอกาสผิดพลาดสูงเพียงใด
    จึงต้องใช้ แต่จานวัดแสงแดดครับ

5. ประตูรั้วและบ้าน หากไม่ได้ตำแหน่งลาภที่ดี ก็อย่าให้เป็นลาภวิบัติ หรือบารมีประจำยุค
    หากเป็นดาวที่ไม่ดี พิจารณาการเปลี่ยนประธานตามที่เรียนมาครับ
    ลองคำนวณบทบาทดาวใหม่จากประธานเมื่อตั้งด้านซ้าย หรือด้านขวาของบ้านแทน