29 มี.ค. , 2024, 12:27:55 pm

Author Topic: มีปากเสียงกันทุกวัน เพราะเหตุนี้ใช่หรือไม่  (Read 9271 times)

guang

• Newbie
  • *
 เรียนท่านอาจารย์ที่เคารพครับ
  คือ คนในบ้านมีปากเสียงกันบ่อย ทะเลาะกันไม่ว่าเรื่องเล็กเรื่องใหญ่ครับ เป็นอย่างนี้มาตั้งแต่ผมจำความได้ครับ
  จนวันนี้ผมอายุย่าง19ปีแล้วครับ ก็ยังมีปัญหาไม่เว้นแต่ละวัน โดยเฉพาะอาสาวของผม(โซ้ยโกว) มักจะมีปัญหากับอาม่าอยู่เรื่อย
  เป็นอย่างนี้มาตลอดเลยครับ สาเหตุมันมาจากอะไรกันครับ
    แต่ผมคิดสันนิษฐานว่า อาจจะเป็นเพราะบ้าน หรือตัวคนกันแน่
  คือผมรู้สึกขัดๆมาตลอด คือ
  1.ทำไมหิ้งที่วางรูปบรรพบุรุษถึงมาอยู่หน้าห้องน้ำ คือ เมื่อเปิดประตูห้องน้ำออกมาจะเห็นรูปบรรพบุรุษเลยครับ
  2.ตี่จู้เอี้ยบ้านผมเป็นแบบแผ่นป้ายเฉยๆ ไม่มีตัวศาลวางอยู่บนฐานปูนปูกระเบื้อง
  3.เมื่อก่อนจะมีหิ้งวางฮุกโจ้วอยู่เหนือตี่จู้เอี้ย แต่เมื่อประมาณ2ปีที่แล้ว อาม่าให้เอาหิ้งออก เนื่องจากท่านไหว้ไม่ไหว พ่อผมก็ห้ามเพราะเราก็ตั้งไหว้มานานแล้ว แต่ก็ห้ามไม่สำเร็จ จนต้องนำออกไปเอาของที่อยู่บนหิ้งไปไว้โรงเจหมด แต่วันที่เอาหิ้งออกผมไม่ทราบว่าอาม่าท่านดูวันมาหรือยัง
         รบกวนท่านอาจารย์โปรดชี้แนะผมด้วยครับว่า ที่ผมคิดมานี้มันทำให้เกิดปัญหาที่ว่าจริงมั้ยครับ
                  ขอบคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. ไม่เหมาะสมจริงครับ

2. ไม่มีปัญหาครับ เพราะดั้งเดิม ก็เป็นเช่นนั้น
    แต่หากจะเปลี่ยนให้สมบูรณ์  ก็เป็นภาพพจน์ที่ดีแก่เจ้าบ้าน

ภาพตัวอย่าง ตี่จู้ของภัตตาคารจีนในพม่า ที่เหมือนของคุณ

http://www.avivaspirit.com/%E0%B8%95%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%88%E0%B8%B9%E0%B9%89%E0%B9%80%E0%B8%AD%E0%B8%B5%E0%B9%89%E0%B8%A2-%E0%B8%AA%E0%B8%B5%E0%B9%81%E0%B8%94%E0%B8%87/

3.  น่าจะมีผล จากเรื่องฤกษ์ และจากธรรมเนียมปฏฺิบัติ  คือตั้งแล้ว มักจะไม่รื้อถอนกัน

guang

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ อาจารย์
 แล้วหิ้งเหล่ากงเหล่าม่าฯ ต้องย้ายไหมครับ
 คือตอนนี้หิ้งหันหน้าไปทางทิศตะวันออกเฉียงเหนือ80ครับ

fengshui

ขอทราบปีเกิด เหล่ากง เหล่าม่า ด้วยครับ

guang

• Newbie
  • *
บนหิ้งมี 3 คนครับ เหล่ากงเกิดปีไก่ เหล่าม่าปีวัว อากงปีหนู ครับ

fengshui

ทิศที่ตั้งพิงได้  ตะวันตก และ เหนือครับ