29 มี.ค. , 2024, 05:11:33 am

Author Topic: กระทบฤกษ์ ทิศห้ามกระทบหลายจุด  (Read 5753 times)

tcn2fst

• Newbie
  • *
เรียนปรึกษาซือเฮียครับ

ขอบคุณครับที่ซือเฮียได้แนะนำการแก้ไขด้านล่าง (ขออนุญาตคัดลอกเนื้อหาใน email มาวางด้านล่างให้เพื่อนสมาชิกได้รู้ด้วย) ขอถามเพิ่มเติมว่า

1. บุคคลที่กระทำการล้างอาถรรพ์จำเป็นต้องเป็นเจ้าบ้าน (ปีชวด) หรือไม่ ถ้าผู้กระทำการปีขาล ยังใช้ฤกษ์ทั้งสองได้หรือไม่
2. การล้างอาถรรพ์ต้องทำที่บริเวณใดบ้าง เนื่องจากทำงานหลายจุดมาก
3. นอกจากล้างอาถรรพ์แล้ว ต้องราดน้ำ 5 ขันด้วยอีกหรือไม่ ถ้าต้องจะทำที่บริเวณใดบ้าง
4. แล้วงานที่ต้องทำต่อจากนี้จะทำอย่างไรครับ
5. ถ้าเจ้าบ้านไม่เชื่อเรื่องกระทบฤกษ์มากนัก ไม่ยินดีปฏิบัติ แต่ผมในฐานะน้องชายต้องเข้าไปมีส่วนกระทบฤกษ์ด้วยความจำใจ ผมจะมีผลกระทบอย่างไร และจะแก้ไขได้อย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ
ธนชัย

=============================================================================
=============================================================================

การแก้ไข
ให้ทำการล้างอาถรรพ์ ในฤกษ์ 10 / 7 / 56  21.30-22.30 หรือ 17/7/56  11.30-12.30

สุภชัย วิวัฒนะประเสริฐ
Suppachai Vivattanaprasert

WebMaster
Fengshuitown.com

จาก: tcn by Gmail <[email protected]>
ถึง: [email protected]
ส่งแล้ว: วันพฤหัสบดีที่, 4 กรกฎาคม 2013 15:51
เรื่อง: ศิษย์รุ่น 56 ปรึกษาการซ่อมแซมบ้าน

เรียน ท่านอาจารย์เกรียงไกร ที่เคารพ

ผมนายธนชัย ชินวรกิจกุล ศิษย์รุ่น 56 ได้สนใจศึกษาวิชาฮวงจุ้ยด้วยตนเองมาระยะหนึ่งแต่ยังติดขัด ข้องใจหลายประการจึงตัดสินใจเข้าเป็นศิษย์ของชมรมภูมิโหราศาสตร์เพื่อศึกษาวิชาฮวงจุ้ยอย่างจริงจัง เนื่องจากยังศึกษาเพียงขั้นที่ 1 ไม่สามารถแก้ไขปัญหาต่างๆ เกี่ยวกับบ้านพี่ชายที่อยู่ระหว่างต่อเติม และมีแผนจะย้ายเข้าอยู่ภายในปีนี้ได้ เข้าใจว่าระหว่างต่อเติมมีการกระทบฤกษ์ และทิศต้องห้ามไปแล้วหลายครั้ง ข้อมูลการซ่อมแซม ต่อเติมของบ้านเป็นดังนี้
1.     บ้านแฝด ติดกันเฉพาะกำแพงโรงรถ เป็นบ้านใหม่โอนเป็นชื่อพี่ชายแล้วตั้งแต่ปลายเดือนธันวาคม 2555 แต่ยังไม่ได้ย้ายเข้าอยู่
2.     หลังบ้านเป็นทิศประมาณ 10-20 องศา (วัดด้วยเข็มทิศธรรมดา มีความผิดพลาดมาก)
3.     เริ่มตอกเสาเข็มต่อเติมบ้านออกไปเป็นห้องพระ และห้องนอนของแม่ที่ชั้นล่างบริเวณทิศเหนือหลังบ้านโอบมาทางด้านข้างทิศตะวันออก ทำฐานแทงค์น้ำ ลานซักล้าง และเคานเตอร์ครัวบริเวณทิศเหนือโอบมาทางด้านข้างทิศตะวันตก ตั้งแต่กลางเดือนมกราคม 2556 ถึง ปลายเดือนกุมภาพันธ์ 2556
4.     ติดตั้งตู้ลอยเหนือเคาน์เตอร์ครัวใน ประมาณกลางเดือนเมษายน 2556
5.     เดินสายไฟสำหรับเครื่องทำน้ำอุ่นที่ห้องน้ำชั้นล่าง ประมาณกลางเดือนพฤษภาคม 2556
6.     ติดตั้งมุ้งลวดเหล็กดัดประตู และหน้าต่างรอบบ้าน 25 พ.ค. 2556
7.     ติดตั้งกันสาดด้านหน้าบ้านทิศใต้ และข้างบ้านทิศตะวันตก ที่ขั้น 2 ของบ้าน 26 พ.ค. 2556
8.     ติดตั้งกันชนประตูห้องนอน และห้องน้ำทุกห้องที่ชั้น 2 ของบ้าน 26 พ.ค. 2556
9.     ติดตั้งกันสาดด้านหน้าบ้านทิศใต้ และด้านหลังบ้านทิศเหนือที่ชั้นล่าง 1-2 มิ.ย. 2556
10. ติดตั้งกันชนประตูห้องน้ำขั้นล่าง และทางออกครัว 1 มิ.ย. 2556
11. ติดตั้งเครื่องกรองน้ำใต้เคาน์เตอร์ครัวใน 1 มิ.ย. 2556
12. ติดตั้งกันสาดด้านหน้าบ้านทิศใต้ และด้านข้างบ้านทิศตะวันออกที่ชั้นล่าง 8-9 มิ.ย. 2556
13. ติดตั้งกันสาดด้านข้างบ้านทิศตะวันตกที่ชั้น 2 และด้านข้างบ้านทิศตะวันตกที่ชั้นล่าง ประมาณ 10-15 มิ.ย. 2556
14. ซ่อมแซมกระเบื้อง และฉาบผนังใหม่ของงานในข้อ 3 (ประกันผลงาน) 15, 29 มิถุนายน 2556

ส่วนที่จะต้องทำการเจาะ เคาะ ย้ายเฟอร์นิเจอร์เข้าในเร็ววันนี้ก็จำเป็นต้องทำในทิศห้ามกระทบอีก เพื่อให้ทันแผนที่จะย้ายเข้าอยู่ในวันอาทิตย์ที่ 6 ตุลาคม 2556 ได้แก่
A1. ติดตั้งรางผ้าม่านที่ประตู หน้าต่างรอบบ้าน
A2. ติดตั้งไฟแสงสว่างที่ครัวนอกด้านข้างบ้านทิศตะวันตก
A3. ติดตั้งจานรับสัญญาณดาวเทียมด้านหน้าบ้านทิศใต้
A4. ติดตั้งเครื่องปรับอากาศที่ห้องนอนทุกห้อง และโถงชั้นล่าง
A5. ย้ายเฟอร์นิเจอร์ เช่น โซฟา, เตียงนอน, ตู้เย็น เป็นต้น
A6. ติดตั้งเครื่องทำน้ำอุ่นทุกห้องน้ำ
A7. ติดตั้งปั๊มน้ำ
A8. ตั้งรูปบรรพบุรุษ (ประธานบ้านใหม่) ย้ายจากบ้านเดิม
A9. ตั้งโต๊ะหมู่บูชา ย้ายจากบ้านเดิม

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
เรียนปรึกษาซือเฮียครับ

ขอบคุณครับที่ซือเฮียได้แนะนำการแก้ไขด้านล่าง (ขออนุญาตคัดลอกเนื้อหาใน email มาวางด้านล่างให้เพื่อนสมาชิกได้รู้ด้วย)
ขอถามเพิ่มเติมว่า

1. บุคคลที่กระทำการล้างอาถรรพ์จำเป็นต้องเป็นเจ้าบ้าน (ปีชวด) หรือไม่ ถ้าผู้กระทำการปีขาล ยังใช้ฤกษ์ทั้งสองได้หรือไม่
2. การล้างอาถรรพ์ต้องทำที่บริเวณใดบ้าง เนื่องจากทำงานหลายจุดมาก
3. นอกจากล้างอาถรรพ์แล้ว ต้องราดน้ำ 5 ขันด้วยอีกหรือไม่ ถ้าต้องจะทำที่บริเวณใดบ้าง
4. แล้วงานที่ต้องทำต่อจากนี้จะทำอย่างไรครับ
5. ถ้าเจ้าบ้านไม่เชื่อเรื่องกระทบฤกษ์มากนัก ไม่ยินดีปฏิบัติ แต่ผมในฐานะน้องชายต้องเข้าไปมีส่วนกระทบฤกษ์ด้วยความจำใจ ผมจะมีผลกระทบอย่างไร และจะแก้ไขได้อย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ
ธนชัย

1. ได้ครับ ฤกษ์ที่ให้เป็นฤกษ์ปลอดภัย ใช้่ได้กับทุกคน
2. ให้ล้างจุดแรกสุดที่ได้มีการกระทบ  แต่จะล้างให้ครอบคลุม กำแพง 4 ด้าน ( ด้านละ 1 ชุด ... ข้าวสาร เกลือ เหรียญ ... )
3. ควรทำ ทุกจุดที่จะล้าง
   ให้ราดน้ำก่อน *** ทำได้เลย ไม่ต้องดูฤกษ์ ***
4. หลังจากล้างแล้ว กระทำต่อได้ ยกเว้น มีหญิงตั้งครรภ์
5. แก้ไขแล้ว ผลกระทบที่เหลือเบาบางครับ
    คนไม่เชื่อ ก็จะไม่ทราบว่าที่ได้ทำไป ส่งผลกระทบด้านลบต่าง ๆ เช่น หน้าที่การงาน สุขภาพ ฯลฯ

tcn2fst

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ ขอสอบถามเพิ่มเติมครับซือเฮีย

1. หลังจากล้างอาถรรพ์แล้ว สิ่งที่จะทำต่อไปต้องคำนึงถึงทิศห้ามกระทบ และฤกษ์ด้วยหรือไม่ครับ
2. ถ้ากระทบทิศอสูร หรือแตกสลายประจำปี/เดือนอีก ก็ต้องล้างอาถรรพ์อีกใช่หรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ
ธนชัย

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ถ้ากระทำต่อเนื่องไป ไม่มีปัญหา

แต่หากหยุดนานเกินกว่า 1 สัปดาห์  ต้องดูฤกษ์ใหม่ รวมถึงทิศห้ามทั้งหลาย