28 มี.ค. , 2024, 11:25:43 pm

Author Topic: สอบถามเรื่องการปลูกบ้านใหม่  (Read 9485 times)

freebird

• Newbie
  • *
- สอบถามเรื่องการปลูกบ้านใหม่ปีนี้ครับ บ้านหลังพิงทิศเหนือหลังตรุษจีนไปแล้วลงเสาเอกได้หรือไม่ครับ ถ้าจำเป็นใช้ฤกษ์ปลอดภัยจะได้หรือเปล่า
- ถ้าบ้านเสร็จแล้วจำเป็นต้องย้ายเข้าไปอยู่โดยใช้ฤกษ์ปลอดภัย แล้วปีหน้าปิดทิ้งไว้สักเดือนหนึ่งแล้วหาฤกษ์เข้าบ้านใหม่อีกทีหนึ่งจะได้ผลดีจากฤกษ์ใหม่หรือเปล่าครับ
- บ้านที่ไม่ได้อยู่ประจำ เดือนหนึ่งจะไปนอนแค่ 2-3 วัน ฤกษ์ปลูกบ้านและฤกษ์เข้าบ้านจะมีผลอะไรหรือเปล่า และมีวิธีปรับอย่างไรหรือเปล่าให้เหมือนบ้านนั้นเราอยู่ตลอด

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
หากกระทบก่อน 4 กพ. 2557  กระทำได้ครับ เพราะถือเป็นฤกษ์ต่อเนื่อง
( ระบบจีน ไม่มีเสาเอก แต่ต้องกระทบดินก่อน )

ประเด็นนี้ ขอสอบถามท่านอจ.ใหญ่อีกครั้งครับ

มีผล แต่ไม่มาก เพราะผูกพันน้อย

fengshui

อจ.ท่านแจ้งว่า วิธีการที่จะเอาฤกษ์ใหม่ได้ผลน้อย

แต่หากจะกระทำ ต้องเว้นว่างไว้อย่างน้อย 3 เดือน ( 1 ฤดูกาล )

freebird

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ
ตอนนี้เริ่มก่อสร้างแล้วครับ

กรณีปิดบ้านหาฤกษ์ใหม่ได้ผลน้อย แล้วถ้าเป็นการตั้งศาลล่ะครับจะได้ผลจากฤกษ์ไหม เพราะหลังจากบ้านเสร็จก็จะตั้งศาลด้วย แต่ยังสงสัยว่าปีนี้ตั้งศาลได้หรือเปล่าเพราะตัวบ้านพิงทิศเหนือ แต่ศาลหลังพิงตะวันตก ไม่ทราบว่าใช้ทิศของบ้านหรือของศาลเป็นเกณฑ์ครับ

fengshui

ตั้งศาลก็ดุูฤกษ์แยกออกจากบ้าน แต่ต้องเอาทิศหลังบ้านมาร่วมคำนวณด้วย

กรณีจำเป็น ใช้ฤกษ์ปลอดภัยครับ

freebird

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ

fengshui

ยินดีครับ

freebird

• Newbie
  • *
สอบถามเพิ่มเติมหลังจากอ่านคำแนะนำในกระทู้
สอบถามเกี่ยวกับการทำบุญขึ้นบ้านใหม่ค่ะ (http://www.fengshuitown.com/fengshui-forum/index.php?topic=3552.0)

คำถาม
สอบถามเกี่ยวกับการขึ้นบ้านใหม่ค่ะ
ตัวบ้านเริ่มก่อสร้างตั้งแต่ปีพ.ศ.2555 ก่อสร้างอย่างต่อเนื่อง ไม่มีหยุดเว้นช่วงไป ตอนนี้เหลือแต่เก็บรายละเอียด กำลังวางแผนจะทำบุญขึ้นบ้านใหม่ โดยข้อมูลบ้านมีดังนี้ค่ะ
ทิศหลังบ้าน 335 องศา  ตั้งใจจะตั้งประธานที่ทิศ 13 องศา เจ้าบ้านฝ่ายชายเกิดปีขาล ฝ่ายหญิงเกิดปีมะเส็ง 
คำถามคือ
1  เช็คปฏิทินฤกษ์มงคลแล้ว พบว่าหลัง 4 ก.พ. ทิศหลังบ้านเป็นทิศมหาวิบัติ  ใช้ฤกษ์ปลอดภัยไม่ได้ หมายความว่า หากอยากทำบุญบ้าน ทำพิธีตั้งประธาน ตั้งเตียง ควรทำก่อน 4 ก.พ. ปีนี้   หรือ ต้องรอปี พ.ศ. 2558 เลยใช่มั้ยคะ
2 ถ้าอยากทำบุญขึ้นบ้านใหม่ พร้อมพิธีต่าง ๆ เพื่อให้เข้าอยู่บ้านได้ทันทีเมื่อบ้านตกแต่งเสร็จ สามารถทำพิธีดังกล่าวก่อนบ้านตกแต่ง/เก็บรายละเอียดเสร็จได้มั้ยคะ (การเก็บรายละเอียดเช่น ล้อมลวดหนามด้านบนรั้ว ทาสีรั้ว ปลูกต้นไม้ เป็นต้น ทำต่อเนื่องไม่มีการเว้นช่วง) 
...

คำตอบ
2. ได้ครับ หรือ แนะนำไปทำบุญสังฆทานที่วัดแทน ใช้ฤกษ์สะดวกได้ครับ แต่ควรทำก่อนเข้าอยู่

สงสัยเรื่องการทำบุญถวายสังฆทานที่วัดครับ
1. ทำที่วัดไหนก็ได้ใช่ไหมครับ วัดใกล้ไกลแค่ไหนก็ได้ใช่หรือไม่
2. ต้องทำอะไรเป็นพิเศษนอกเหนือจากการทำบุญถวายสังฆทานตามปกติธรรมดาหรือเปล่า
3. ทำบุญไม่ต้องใช้ฤกษ์อะไรเลย เสร็จแล้วจะย้ายเข้าบ้านก็ยังต้องใช้ฤกษ์ปลอดภัยใช่ไหมครับ
4. แล้วถ้าทำบุญถวายสังฆทานเป็นปกติอยู่แล้วล่ะครับต้องทำอะไรเป็นพิเศษอีกหรือเปล่า
5. บ้านผมเพิ่งจะตั้งเสา กำลังจะมุงหลังคา ผมใช้วิธีถวายสังฆทานได้ด้วยเหมือนกันหรือเปล่าครับ
6. คำแนะนำนี้ใช้ได้กับบ้านหลังพิงทิศเหนือได้แน่นอนใช่ไหมครับ รบกวนซือเฮียช่วยยืนยันอีกที ตามกำหนดอีกสามเดือนบ้านผมจะเสร็จแล้วเหมือนกัน ถ้าใช้ได้ปลอดภัยจริงผมก็จะย้ายเข้าบ้าง ไม่อยากปิดบ้านรอไปอีกเกือบปี แต่ขอทำอะไรให้ถูกต้องปลอดภัยที่สุดครับ เคยได้รับผลกระทบเรื่องฤกษ์มาแล้วค่อนข้างจะหวาดเสียวครับ

freebird

• Newbie
  • *
เพิ่มเติมจากคำถามด้านบนครับ
สังฆทานนี่ต้องถวายก่อนวันที่ 4 กพ. หรือเปล่าครับ

fengshui

1. ใช่ครับ
2. แล้วแต่เรา
3. ถูกต้อง

4. ตามข้อ 2
5. กระทบสิ่งใดต้องดูฤกษ์
6. แน่นอนครับ 

freebird

• Newbie
  • *