29 มี.ค. , 2024, 02:05:23 am

Author Topic: ตำแหน่งลาภวิบัติอยุ่ตรงนี้จะได้ไหม  (Read 9624 times)

surajak

• Newbie
  • *
ขอรบกวนช่วยตอบด้วยครับ บ้านเป็นทาวน์เฮาส์ตำแหน่งหลังบ้านตรงกับ 162 องศา
มีครัวไทยยื่นออกไปทางด้านหลังบ้าน ตำแหน่งครัวอย่ด้านซ้ายเมื่อมองเข้าไป
แต่ตำแหน่งครัวหรือเตาไฟอยู่ตรงตำแหน่งลาภวิบัติ 2 5
และมีประตูเปิดปิดเข้าครัว ด้านหน้าเป็นเป็นที่เก็บจาน( ครัวฝรั่ง) และมีที่ล้างจานอยู่ ไม่ทราบว่าในกรณีนี้
ประตูครัวควรปิดไว้หรือไม่ และตำแหน่งที่ล้างจานควรเปลี่ยนตำแหน่งหรือไม่เพราะเป็นตำแหน่งที่ต้องนิ่ง
ขณะเดียวกันตำแหน่งครัวอยู่ทึ่นี่จะเผาลาภเสียหรือไม่ ขอบคูณครับ
« Last Edit: 24 มิ.ย. , 2007, 01:37:15 am by fengshui »

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
วัดองศาด้วยอะไรครับ

หากไม่ได้วัดด้วยแสงแดด โอกาสผิดพลาดมีสูงมาก

หากไม่ได้เป็นบ้านเดี่ยวที่มีบริเวณสนามหญ้ากว้างขนาด 12 x 12 m.
( รอบตัวผู้วัด 6 m. ต้องไม่มีเหล็ก )  โอกาสวัดได้ถูกต้องไม่มีเลย

ดังนั้น หากคุณวัดผิด คำตอบก็ผิดด้วย
----------------------------------------

เตาไฟ ตกตำแหน่งลาภวิบัติ ถูกต้องครับ ( เผาลาภวิบัติทิ้ง )

การดูห้องครัว ให้เอาเตาเป็นประธาน แล้วดูว่า ประตู Zinc อยู่ตำแหน่งใด

surajak

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากครับอาจารย์   ผมใช้จานวัดองศาพระอาทิตย์ของทางชมรมวัดองศาครับโดยวัดองศาทิศหลังบ้าน(ด้านชนกับกำแพงหลังบ้าน)ครับ

fengshui

หากเตาคุณพิง 162 องศา พอใช้ได้
( เผาบารมีเสื่อม และลาภหนุน - แต่ไม่ได้เผาดาวลาภประจำยุค )
และตำแหน่งลาภประจำยุค ควรมีบทบาท คือ เคลื่อนไหว เป็น Zinc น้ำ เครื่องซักผ้า ล้างจาน ก๊อกน้ำ จะดี

ระวังตำแหน่ง 25 ลาภวิบัติ อย่าเป็นประตู อย่าเป็นสิ่งเคลื่อนไหว

surajak

• Newbie
  • *
ขอรบกวนอาจารย์อีกครั้งครับ ในกรณีถ้าตำแหน่งเตาไม่ได้อยู่ในตำแหน่งพิงทิศ 162 เนื่องจากบ้านผมเป็นทาวน์เฮาส์ ห้องครัวไทยเนื้อที่ขนาดเล็กสร้างยื่นออกไปด้านซ้ายมือเมื่อมองจากตำแหน่งกลางบ้าน อยู่ในทิศตะวันออกเฉียงใต้ ที่วางเตาสร้างไว้อยู่ตำแหน่งชิดผนังตึกด้านข้าง ดังนั้นปากเตาจะหันหน้าไปทิศตะวันตก ตำแหน่งนี้จะใช้ได้ไหม รวมทั้งก่อนถึงครัวที่สร้างยื่นออกไปจะมีที่เก็บจาน เป็นตู้และซิงน้ำก่อนถึงประตูครัวไทยอยู่ชิดผนังด้านเดียวกับครัวจะแก้ไขอย่างไรครับ เนื่องจากตำแหน่งนี้จะมีการเคลื่อนไหว ถ้าผิดพลาดประการใดอาจารย์ช่วยแนะนำด้วยครับ

fengshui

เตาพิงทิศตะวันออก 72 ไม่ดีครับ
เตาจะเผาตำแหน่งทั้งบารมีและลาภ  แต่หากตั้งกลับข้างกันจะดี

กรณีไม่สามารถทำการย้ายได้
สามารถทำให้เตาหมดสภาพ ( ไม่มีบทบาทดาว 9 ยุค )
ด้วยการหาแผ่น Stainless โค้ง วางด้านหลังเตา โดยให้ด้านที่ป่องออกชนกับกำแพง

surajak

• Newbie
  • *
ขอบพระคุณอาจารย์มากครับ

fengshui

ยินดีครับ