19 มี.ค. , 2024, 07:59:21 am

Author Topic: *** รวมกระทู้ : กระถางธูป  (Read 95236 times)

tony_huang

• Newbie
  • *
*** รวมกระทู้ : กระถางธูป
« on: 28 มิ.ย. , 2007, 05:26:36 am »
พอดีว่าได้อ่านบทความของทางชมรม เกี่ยวกับการตั้ง ตี่จู้ เห็นบอกว่าห้ามใส่เหรียญ หรือสิ่งใดๆ อันมี พระบรมฉายาลักษณ์ ของพระเจ้าอยู่หัว ไว้ใต้ ตี่จู้เอี้ย แต่ตอนที่ตั้ง ตี่จู้ ที่โรงงาน ตัวกระผมเอง เห็นว่าทางคุณแม่ ได้ใส่เหรียญ 10 เหรียญ 5 และเหรียญ 1 บาท ไว้ในกระถางธูป รวมกับพวก พลอย แดง เขียว เหลือง แล้วจึงเทขี้ธูปทับ ลงไปใสกระถางธูป

จึงอยากเรียนถามว่า การกระทำเช่นนี้ จะก่อให้เกิดผลดีหรือผลร้ายทางด้านใดบ้าง ถ้าไม่ถูกต้องแล้ว ควรจะแก้ไขอย่างไร จะต้องเอาเหรียญ หรือว่าสิ่งของใดๆ ออกจากกระถางธูปบ้าง แล้วจะต้องกระทำการเหล่านี้ในห่วง ช่วงเวลาใดครับ เพราะเท่าที่อ่านบทความแล้ว การที่จะกระทำการใดๆ เกี่ยวกับ ตี่จู้ นั้น จะต้องดูฤกษ์ ดูยาม กันพอสมควร

รบกวนชี้แนะด้วยครับ
« Last Edit: 23 ก.พ. , 2011, 02:07:09 am by fengshui »

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. จุดธูปแจ้งเจ้าที่ บอกวัตถุประสงค์
2. ดูฤกษ์ เมื่อได้ฤกษ์ให้นำกระถางธูปมาเทออก หยิบสิ่งอื่น ๆ ออก
    ให้เหลือแต่ขี้ธูป แล้วเทกลับตามเดิม ( ต้องเสร็จในฤกษ์ )
3. จุดธูปแจ้งเจ้าที่ ว่ากระทำเสร็จเรียบร้อยแล้ว
4. ถวายของไหว้ + ขอพร

fengshui

ผลของการใส่วัตถุต่าง ๆ  อยู่ในบทความครับ

หากหาฤกษ์ไม่เป็น กรุณาเข้าหมวดบริการหาฤกษ์ครับ

maekai

• Full Member
« Reply #3 on: 18 ก.ย. , 2007, 01:45:31 pm »
เรียนถามอาจารย์ที่เคารพ
ดิฉันต้องขอรบกวนปรึกษาอาจารย์ด่วนมากเลยค่ะ
คือบ้านคุณแม่ที่อยู่กับน้องชายคนเล็กที่ยังโสดซึ่งที่บ้านจะเลี้ยงแมวไว้มาก(น้องชายชอบแมวมาก)
เมื่อวานพอดีคุณแม่หกล้มดิฉันทราบข่าวเลยพาเข้าไปอยู่ที่โรงพยาบาล วันนี้หมออนุญาตให้กลับบ้านได้ ดิฉันไปรับกลับ

มาถึงบ้าน ก็ตกใจมากคือน้องชาย ย้ายศาลตี่จูเอี้ยออกมาเลยเอาไปล้าง เทกระถางธูปออกหมดเลย
รีบถามว่าทำไม น้องชายบอกว่า แมวที่เลี้ยงไว้ไม่ทราบว่าตัวไหน ไปถ่ายเลอะเทอะเปรอะไปหมดทั้งศาลเลย เหม็นไปทั้งบ้าน และขุ้ยขี้เถ้าด้วย และในกระถางก็มีขี้แมวเต็มไปหมด  ด้วยว่าน้องชายไม่ได้บอกให้ดิฉันทราบเพราะดิฉันยุ่งกับดูแลคุณแม่
ความที่เค้าคิดว่าเอามาล้างได้ โดยไม่ทราบธรรมเนียมเลย จึงได้เจตนาดีทำไปโดยไม่มีเจตนาหลบหลู่สิ่งศักดิ์เลย

ดิฉันต้องทำอย่างไรดี คะ ตอนนี้ดิฉันบอกว่าเอาศาลไว้สูงก่อนอย่าเอาอะไรมาข้าม
นอกนั้นยังไม่ได้ทำอะไร อาจารย์ช่วยด้วยนะคะว่าดิฉันต้องติอต่อกลับหรือให้ทำอะไรก่อน
เป็นห่วงคุณแม่ซึ่งชราและน้องชายคนนี้มากค่ะ

ขอบพระคุณอาจารย์อย่างสูงค่ะ
« Last Edit: 12 ก.พ. , 2009, 07:13:34 am by fengshui »

fengshui

Re: รบกวนขอปรึกษาด่วน
« Reply #4 on: 18 ก.ย. , 2007, 05:41:05 pm »
1. จัดของไหว้ ผลไม้ 5 อย่าง จุดธูปแจ้งบอกว่า ไม่ได้เจตนา ขอโปรดอภัย จะรีบดูฤกษ์ตั้งใหม่

2. ดูฤกษ์ล้างอาถรรพ์ ใช้ฤกษ์ปลอดภัยได้ โยนเหรียญไปริม ๆ กำแพงที่ตี่จู้ตั้งอยู่เดิม
    ทิ้งไว้ครึ่งชั่วโมง กวาดออก

3. ตั้งตี่จู้ ใช้ขี้เถ้าใหม่ + จุดธูป + ของไหว้ + ขออภัย

ในระหว่างรอฤกษ์ ไปทำบุญสังฆทานให้ทุกคน และเจ้าที่
ขอให้ทุกคนปลอดภัย ขออภัยเจ้าที่ กระทำไปโดยรู้เท่าไม่ถึงการณ์

*** แจ้งผลให้ทราบด้วยครับ ทาง [email protected] ก็ได้ ***

maekai

« Reply #5 on: 19 ก.ย. , 2007, 03:32:07 am »
เรียนถามอาจารย์ที่นับถือ
ขอบพระคุณมากค่ะที่อาจารย์รีบชี้แนะมา ดิฉันจะรีบจัดการแทนน้องชายได้ใช่ไหมคะ น้องชายต้องไหว้บอกด้วยหรือเปล่าคะ และผลไม้ 5 อย่างจะวางตรงไหนคะ หน้าศาลที่ตั้งไว้อีกที่ หรือตรงกำแพงที่เคยตั้งศาลคะ
ฤกษ์ปลอดภัยในเดือนนี้ตามหนังสือมีวันอาทิตย์ที่ 23 แต่เวลาค่ำค่ะ 19.30-20.30 และวันอังคารที่25 เวลา15.30-16.30 ดิฉันใช้วันอังคารได้เปล่าคะ   และเหรียญที่ใข้ต้องมีจำนวนเท่าไร กวาดแล้วทิ้งเลยหรือเอาไปทำทานได้ต่อคะ  หลังจากนี้ศาลย้ายเข้าที่เดิมก่อนได้ไหมคะ
ส่วนฤกษ์ตั้งใหม่ ดิฉันจะเตรียมตามรายละเอียดของการหาฤกกษ์ให้อาจารย์คะ จะได้รีบเตรียมและส่งไปให้ทางไหนดีที่สุดจะได้โอนค่าธรรมเนียมให้อาจารย์ด่วนค่ะ
ขอบพระคุณอาจารย์อย่างสูง

maekai

« Reply #6 on: 19 ก.ย. , 2007, 03:40:23 am »
ต้องขอประทานโทษค่ะ ดิฉันรีบจนลืมอ่านวิธีการล้างอาถรรพ์ไปค่ะ ตอนนี้อ่านและเข้าใจแล้วมีแค่คำถามต้นๆเรื่องการวางของไหว้และการย้ายกลับที่รอคำชี้แนะคะ

maekai

« Reply #7 on: 19 ก.ย. , 2007, 01:56:12 pm »
เรียนถามอาจารย์ที่นับถือ ขอคำชี้แนะจากอาจารย์ต่อค่ะ

1.น้องสาวฝากถามเรื่องการซื้อศาลตี่จู้คะ ต้องใช้วันเดือนปีเกิดของเจ้าของบ้านด้วยหรือเปล่า น้องสาวไปดูสำหรับบ้านเค้าเป็นของเดิมที่ทุบเหลือโครงแล้วสร้างใหม่ซึ่งจวนเสร็จแล้วค่ะ ไปดูที่แถวสามย่าน เป็นตู้3ชั้น ซึ่งเจ้าของร้าน บอกว่า ชั้นบนวางพระพุทธรูป ชั้นกลาง สำหรับพระแม่กวนอิม ส่วนล่างสุด เป็นตี่จู้ และความสูงของตี่จู้แค่นิ้วกว่าซึ่ง เจ้าของร้านว่า ทั้งสามชั้น ตัวเลขแต่ละชั้นถูกต้องตามหลักการค่ะ ซึ่งน้องสาวไม่ทราบเกี่ยวกับสิ่งเหล่านี้เพราะตี่จู้เดิมเคยสูงตั้ง13นิ้ว (เดิมเป็นโกดังเก็บสินค้า ปัจจุบันไม่เป็นแล้วเลยรื้อทิ้งทำใหม่ค่ะ)
2. ส่วนที่บ้านแม่ถ้าได้ฤกษ์จากทางอาจารย์แล้ว ควรซื้อศาลใหม่หรือเปล่า และกำลังคิดไม่ตกเกี่ยวกับจะกันไม่ให้แมวมายุ่งได้อย่างไร  ปิดกั้นเป็นประตูกระจกเลยได้ไหมคะ
ขอบพระคุณอาจารย์มาในที่นี้ด้วยค่ะ

fengshui

« Reply #8 on: 19 ก.ย. , 2007, 06:17:56 pm »
1. น้องชายต้องไหว้ด้วย เพราะเป็นผู้กระทำโดยตรง
2. วางกำแพงเดิมที่ตั้งตี่จู้
3. ได้ครับ  ที่เหลือตามที่คุณแจ้งเรื่องล้างอาถรรพ์
4. ฤกษ์ตั้งใหม่ กรอกข้อมูลในแบบฟอร์มทางซ้ายของหน้าข่าวสาร

...............................

1. การตั้งต้องดูองศาเป็นหลัก + ปีเกิดเจ้าของบ้าน ผู้กระทำการ
2. ไม่จำเป็นต้องตั้งมากมาย ( บ้านเป็นที่อยู่ของคน ไม่ใช่ศาลเจ้า ที่ต้องตั้งมาก ๆ )
3. ศาลใหม่ หรือเก่าก็ได้ครับ / ปิดประตูกั้นกระจก ไม่เหมาะครับ

**** ควรศึกษาว่าแมวชอบหรือไม่ชอบอะไร เพื่อสร้างเป็นแนวป้องกัน

maekai

« Reply #9 on: 20 ก.ย. , 2007, 03:51:50 am »
ขอบพระคุณอาจารย์มากค่ะ

patta

• Guest
« Reply #10 on: 04 ต.ค. , 2007, 06:02:42 am »
เรียนอาจารย์ที่เคารพ

เพิ่งจะได้เข้ามาศึกษาเป็นครั้งแรก ที่บ้านมีตี่จู้เอี้ย แต่เพิ่งจะทราบจากเว็ปไซต์ของอาจารย์ว่า ห้ามเคลื่อนย้ายกระถางธูป ก่อนหน้านี้ได้เคยยกกระถางธูปออกเพื่อทำความสะอาด  พอได้มาอ่านดูจากกระทู้ทำความสะอาด รู้สึกไม่สบายใจมากเลยค่ะ จะผิดแล้วจะมีผลอย่างไรมากไหมคะ แล้วจะต้องทำอย่างไร ตี้จู้เอี้ยที่บ้านมีซินแสมาตั้งให้ค่ะ
« Last Edit: 30 ม.ค. , 2009, 08:02:31 am by fengshui »

fengshui

Re: ทำผิดมากไหมคะ
« Reply #11 on: 04 ต.ค. , 2007, 02:45:35 pm »
หากปกติดีอยู่ไม่ต้องแก้ไขใด ๆ

แต่หากมีปัญหาวุ่นวาย ให้ใช้พิธีเสริมมงคล ( อ่านหน้าบทความ ไม่ต้องดูฤกษ์ )
หากปัญหารุนแรง ต้องใช้พิธีล้างอาถรรพ์ ต้องดูฤกษ์ต่างหากครับ

bird8856

• Newbie
  • *
เปลี่ยนกระถางธูป
« Reply #12 on: 03 มี.ค. , 2008, 06:48:45 am »
สวัสดีครับซือเฮีย....   วันนี้รบกวนเรื่องการเปลี่ยนกระถางธูป

1. มีหลักการหรือวิธีเปลี่ยนอย่างไรครับ เพราะกระถางธูปเดิมเป็นทองเหลือง  สำหรับบูชาพระภูมิริมรั้วบ้านกลัวหายครับ 
2. หลักการนี้ใช้ได้กลับหิ้งพระ  ตี่จู้  และเทพเจ้ากวนอูด้วยหรือไม่ครับ   
3.หากใช้กระถางธูปเซรามิคแล้ว   เกิดหล่นแตกก็ทำเหมือนกันด้วยหรือไม่ครับ
« Last Edit: 04 มี.ค. , 2008, 05:17:09 am by fengshui »

fengshui

Re: เปลี่ยนกระถางธูป
« Reply #13 on: 04 มี.ค. , 2008, 05:33:26 am »
1. อันที่มาเปลี่ยนต้องเป็นอันใหม่
2. โดยทั่วไป จะเปลี่ยนให้ได้ขนาดเดิม หรือใหญ่กว่าเดิม หากเล็กกว่าเดิมควรเป็นวัสดุที่ดีขึ้น
    ยกเว้น กรณีจำเป็น
3. ต้องดูฤกษ์ และจุดแจ้งบอกสิ่งศักดิ์สิทธิ์นั้น ๆ ก่อน
4. หล่นแตก ก็ใช้หลักการเดียวกันครับ

bird8856

• Newbie
  • *
« Reply #14 on: 05 มี.ค. , 2008, 05:08:20 am »
ขอขอบคุณซือเฮียมากๆ  ที่แนะนำให้ครับ  ช่วงนี้จะมีข้อสงสัยมากสักนิดนะครับ 

fengshui

« Reply #15 on: 07 มี.ค. , 2008, 04:58:22 am »
ยินดีครัย

ppfs

• Newbie
  • *
กระถางธูป
« Reply #16 on: 07 มี.ค. , 2008, 07:01:37 am »
สวัสดีครับ

เรียนสอบถามครับว่า
1 เวลากระถางมีขี้ธูปเต็มจากการจุดธูป สามารถตักขี้ธูปบางส่วนออกไปทิ้ง(ใส่ถังขยะ)ได้หรือไม่ครับ
2. ผ้าแดงที่กระถางธูป เวลาเปลี่ยนผ้าของเก่าต้องแกะออกหรือไม่ครับ

fengshui

Re: กระถางธูป
« Reply #17 on: 10 มี.ค. , 2008, 03:11:48 am »
1. ตักทิ้งได้ ต้องดูฤกษ์ และไหว้ขออนุญาติสิ่งศักดิ์สิทธิ์นั้น ๆ
2. ต้องครับ ( ดูฤกษ์ - ใช้ฤกษ์เดียวกันกับข้างต้นได้ )

peerasit

• Jr. Member
  • **
« Reply #18 on: 05 ต.ค. , 2008, 02:10:49 pm »
เรียนซือเฮีย
      กระถางธูปสำหรับบูชาพระพุทธ ปึงเถ่ากง หรือตี่จู้เอี้ย  ความเหมาะสมสามารถใช้ข้าวสารอย่างเดียว แทนผงธูปได้หรือไม่
ถ้าไม่เหมาะเพราะเหตุใดครับ
     อีกข้อครับ คือบริษัทที่เพื่อนผมทำงานอยู่ มีการตั้งตี่จู้เอี้ย แต่เจ้าของบริษัททุกคนไม่เคยจุดธูปไหว้เลย หลังจาก
ตั้งตี่จู้เอี้ย มีแต่ให้พนักงานแม่บ้านทำความสะอาด ตั้งน้ำชา จุดธูปไหว้ตี่จู้เอี้ยมาตลอด อย่างนี้มีผลอะไรกับบริษัทหรือไม่ครับ

fengshui

« Reply #19 on: 06 ต.ค. , 2008, 07:58:34 am »
โดยทั่วไปจะใช้ผงธูป ขี้เถ้า มากกว่าข้าวสารครับ

ใครไหว้ คนนั้นก็ได้รับผลเต็มที่

หากวางได้องศาที่ดี แต่ไม่ดูแล บทบาทที่ดีย่อมลดลง

piyawat

• Newbie
  • *
Re: สอบถามเรื่องตี่จูเอี้ยค่ะ / รถหายไป 2 คัน รถโดนชนเสียหายไป 3 คัน

--------------------------------------------------------------------------------
- เวลาจะทำความสะอาดตี่จูเอี้ย   แบบไม่เคลื่อนย้ายกระถางธูป  กับแบบที่ต้องเคลื่อนย้าย  ต้องดูฤกษ์ทั้งสองอย่างเลยใช่ไหมค่ะ   แล้ววิธีการเหมือนกันหรือเปล่าค่ะ
- แล้วต้องแก้ไขอย่างไรบ้างค่ะ  ในปี 2552

--------------------------------------------------------------------------------
แบบไม่เคลื่อนย้ายกระถางธูป  ไม่ขยับเรือน ไม่ต้องดูฤกษ์ แต่ให้แจ้งบอกท่านก่อนล่วงหน้า

แบบที่ต้องเคลื่อนย้าย  ต้องดูฤกษ์

การแก้ไขดาว 5 - ราดน้ำ 5 ขัน + ติดกั้วดาว 1
มีอธิบายอย่างละเอียดในหน้า 84
ใน หนังสือ ปฎิทินฤกษ์มงคล 2552 ปีฉลูครับ
( และ แผ่นกั้ว ก็อยู่ในหนังสือแล้วครับ )
.......................................................................

ตามที่คุณ unmee2519 ได้ถามเรื่อง "การทำความสะอาดตี่จู้เอี๊ยะแบบไม่เคลื่อนกระถางธูป กับแบบที่ต้องเคลื่อนย้าย"
ประกอบกับเปิดอ่านปฏิทินมงคลแล้ว  ผมพอเข้าใจมากขึ้นแล้วครับ ขอบคุณครับ

แต่ตอนนี้ผมต้องการย้ายกระถางธูป
เนื่องจาก ตำแหน่งกระถางธูปชิดกับรั้วหน้าบ้านของตี่จู้เอี๊ยะทำให้ไม่มีเหม่งตึ๊งเพื่อรับโชคลาภ บารมี
เพราะอยากให้ตนเองมีรับโชคลาภบ้าง

ผมคิดทางแก้ไขไว้สองวิธีคือ
1.ต่อแผ่นหินอ่อน(เลือกสีชมพู หรือไม่ก็ให้ลงสีแดงเลย เพื่อให้ใกล้เคียงกับตี่จู้เอี๊ยะไม้)ยื่นออกมาจากตี่จู้เอี๊ยะไม้สีแดง
แต่ไม่แน่ใจครับว่าที่เขาชอบนำแผ่นหินอ่อนอีกแผ่นความหนาเท่ากันกับฐานตี่จู้เอี๊ยะหินอ่อนมาวางข้างหน้าตี่จู้เอี๊ยะหินอ่อนกันแบบนี้
จะใช่การเติมเหม่งตึ๊งหรือไม่ครับ และผมเอาหินอ่อนมาวางหน้าตี่จู้เอี๊ยะไม้จะได้หรือไม่ครับ

2.เลื่อนกระถางธูปเข้าไปข้างในอีกนิดหนึ่ง เพราะมีคนแนะนำว่าใช้วิธีลากไม่ต้องยก ก็ถือว่าไม่เป็นไร ไม่อันตราย
และยังบอกอีกว่าเวลาทำความสะอาดตี่จู้เอี๊ยะให้วงรอบกระถางธูปไว้ถ้าเลื่อนจะได้จับมาวางที่เดิม
แต่ไม่ถึงกับบอกว่าอนุญาตให้ยกออกมาแล้ววางกลับไปในวงเดิมนะครับ  และคุณพ่อคุณแม่ก็เชื่อด้วยสิครับ
ไม่ทราบว่าอาจารย์คิดเห็นอย่างไรกับคำแนะนำนี้ครับ (เพื่อคำนวณฤกษ์ย้ายกระถางธูป
ผมส่ง วัน เวลาเกิด ไปให้อาจารย์ ทางemail แล้วนะครับ)

ในใจผมชอบวิธีแรกครับ เพราะเกิดการเปลี่ยแปลงน้อย คุณแม่คงไม่น้อยใจ
(แรกเริ่มบ้านใหม่นี้คุณแม่เป็นคนวางกระถางธูปชิดขอบรั้ว และบ้านหลังเก่าคุณแม่ก็ไว้ชิดรั้วไม่มีเหม่งตึ๊งเลยครับ
ด้วยเหตุผลว่าก้านธูปมันสูงไปโดนหลังคาของตี่จู้เอี๊ยะไหม้ 
คุณแม่ไม่เคยมีโชคลาภเลยแต่เป็นคนชอบเสี่ยงโชค บารมีก็ไม่มีสั่งงานลูกน้องไม่ค่อยบังเกิดผลเลยสักครั้ง
รวมไปถึงตัวผมเองด้วย  ผมอยากให้แม่ และ ผม มีโชคลาภ มีบารมี บ้างครับ)

บ้านคนไม่ค่อยรวยก็มีตี่จุเอี๊ยะหลังเล็ก-> จุดธูปไหม้หลังคา-> ก็เลยวางกระถางธูปชิดรั้ว-> ก็เลยไม่มีโชค -> ก็เลยยังไม่รวย
บ้านใหม่นี้ผมจะรับโชค รับลาภ รับความรวย จะได้มีเงินให้แม่มากๆครับ

ขอบพระคุณครับ
piyawat
« Last Edit: 08 ม.ค. , 2009, 01:10:40 pm by fengshui »

piyawat

• Newbie
  • *
๑.การตั้งแผ่นหินยื่นต่ออกกมาจากบ้านเตี่ยจู้เอี๊ยะ อาจารย์คิดว่ามีความหมายอย่างไรครับ ถือเป็นเหม่งตึ๊งหรือไม่ หรือไม่ได้มีผลใดๆ
๒.เตี่ยจู้เอี๊ยะที่ทำด้วยไม้ ฐานเป็นไม้ต่อกันยกขึ้นคล้ายใต้ถุนของบ้านทรงไทยแล้วตีผนังปิดรอบเสาขาใต้ถุนบ้านทั้งสี่
ซึ่งมักไม่ทึบตันอย่างหินทั้งแผ่น ดังนั้นเตี่ยจู้เอี๊ยะไม้ก็ไม่ดีเท่าหิน ในแง่นี้เพิ่มอีกหนึ่งข้อ
๓.สำหรับผมอยากจะนำแผ่นหินมาต่อเติมกับเตี่ยจู้เอี๊ยะไม้ เป็นเหม่งตึ๊ง จะมีผลเหมาะสมหรือไม่เหมาะสมอย่างไรครับ

ขอบพระคุณครับ
« Last Edit: 08 ม.ค. , 2009, 01:13:27 pm by fengshui »

fengshui

จริง ๆ แล้ว กระถางธูปคือที่สะสมพลัง เป็นตัวแทนของตี่จู้
ดังนั้นหน้ากระถางธูป ต้องโล่ง

กระถางธูปอยู่หน้าเรือน ไม่ได้มีปัญหาใด ๆ  ครับ

แต่หากยังต้องการเลื่อนหลบ ต้องดูฤกษ์ ***

ต่อแผ่นหินอ่อน เพื่อยกความสูง ในกรณีตี่จู้อยู่ลึกครับ

( หนังสือ มงคลจีนตามหลักฮวงจุ้ย จะมีเรื่องราวเกี่ยวกับตี่จู้ในทุกแง่มุม
  กำลังจัดทำภาพประกอบอยู่ครับ )

ตี่จู้ทำด้วยหินอ่อน มีพลังมากกว่าไม้
ด้านล่างโปร่ง สู้ทึบตันไม่ได้

jeab_ja

• **
กระถางธูป
« Reply #25 on: 14 ม.ค. , 2010, 04:01:46 am »
ซือเฮียคะ ขอถามนิดนึงค่ะ
กระถางธูปใส่ข้าวสารแทนขี้เถ้าได้หรือไม่คะ
ขอบคุณมากค่ะ

fengshui

« Reply #26 on: 14 ม.ค. , 2010, 10:32:58 am »
ได้ครับ
แต่ต้องระวังมอด แมลง

และในแง่หลักวิชา ขี้เถ้าดีกว่าในแง่ความบริสุทธิ์

jeab_ja

• **
« Reply #27 on: 15 ม.ค. , 2010, 08:02:48 am »
อ๋อ ค่ะ
ขี้เถ้าจากร้านขายกล้วยปิ้งน่าจะได้นะคะ
ไปขอแม่ค้าไว้แล้ว

ขอบคุณมากเลยค่ะ

fengshui

« Reply #28 on: 15 ม.ค. , 2010, 09:51:22 am »
แนะนำซื้อจากร้านขายตี่จู้ครับ

jeab_ja

• **
« Reply #29 on: 04 ก.พ. , 2010, 01:20:01 am »
ตามร้านขายตี่จู้
มีขายขี้เถ้าใส่กระถางธูปจริงๆด้วยค่ะ
ไปซื้อมาเรียบร้อยแล้ว
เราสามารถใส่ขี้เถ้าในกระถางเตรียมไว้ก่อนได้ใช่หรือไม่คะ
ในกรณีที่เราเปลี่ยนกระถางธูปใหม่เลย
พอถึงฤกษ์ก็ย้ายพระพุทธจากบ้านเดิมมาบ้านใหม่
แล้วก็นำกระถางธูปขึ้นหิ้งเลย

ขอบคุณมากค่ะ

fengshui

« Reply #30 on: 04 ก.พ. , 2010, 04:10:11 pm »

ไม่ควรใส่ก่อน ให้ใส่เมื่อถึงฤกษ์ครับ

jeab_ja

• **
« Reply #31 on: 08 ก.พ. , 2010, 12:55:21 am »
ขอบคุณซือเฮียค่ะ
ซินเจียอยู่อี่ ซินนี้ฮวดไช้ นะคะ

fengshui

« Reply #32 on: 08 ก.พ. , 2010, 01:05:00 am »
ยินดีครับ

ch_naowarat

• Newbie
  • *
อยากเรียนถามอาจารย์ว่ากระถางธูปแบบเสียบปลั๊ก และแบบขี้เถ้าใช้ต่างกันอย่างไรคะ  แล้วขี้เถ้าถ้าในร้านไม่มีขายเราจะเอามาจากไหนได้บ้างคะ

ขอบคุณมากคะ

fengshui

เกือบทุกร้านมีขายแน่นอนครับ

กระถางธูปจริง มีพลัง

กระถางไฟฟ้า เพิ่มเติม กรณีไม่ต้องการจุดธูป  วางข้างกระถางธูปจริงได้ครับ

ch_naowarat

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากคะ

fengshui

ยินดีครับ

sontee

• Newbie
  • *
เรื่องกระถางธูป
« Reply #37 on: 16 ก.ค. , 2010, 12:31:12 am »
เรียนถามอาจารย์ ว่ากระถางธูปที่จุดธูปนำวันที่คุณพ่อเสียออกจากโรงพยาบาลและมา ใชัที่งานศพแล้วควรเอาไว้ที่ไหนครับ
ผมได้เอามาไว้ที่บ้านจุดธูปตอนทำ 7-7 ที่รูปถ่ายคุณพ่อครับ ถ้าไม่ได้ควรทำไงครับ

1 ถ้าไม่ได้กระถางธูปควรเอาไว้ที่ไหน

2 ถ้าไม่ได้ที่รูปถ่ายของพ่อควรใช้กระถางธูปอันไหม่ไช่ไหมครับ

3 การไหว้รูปถ่าย ที่บ้านควรไหว้ธูปกี่ดอกครับ น้ำชากี่ถ้วยครับ ต้องไหว้ผลไม้ด้วยหรือไม่ต้องมีแจกันดอกไม้หรือไม่ครับ ไหว้วันไหนบ้างครับ

ขอบคุณอาจารย์ล่วหน้าด้วยครับ

fengshui

Re: เรื่องกระถางธูป
« Reply #38 on: 17 ก.ค. , 2010, 11:01:37 am »
1+2.
ต้องใช้กระถางนี้ตั้งไหว้ครับ โดยต้องดูฤกษ์ตามหลักวิชาให้ถูกต้อง ไม่ใช่นับครบจำนวนวันตามประเพณี

3. จำนวนดอก 1 คนต่อ 1 ดอก  น้ำชาก็เช่นเดียวกัน  แจกันแล้วแต่เจ้าบ้าน
   ส่วนจำนวนการไหว้แล้วแต่ประเพณีทางบ้านครับ

jimmon

• Newbie
  • *
« Reply #39 on: 21 ก.พ. , 2011, 03:10:47 pm »
เนื่องจากมีการไหว้ส่งเจ้าขึ้นสวรรค์และกระถางธูปก็ติดผ้าแดง ในกระถางธูปมีเมล็ดธัญญาพืช และเหรียญเงิน ทอง
อยากรบกวนถามว่าเราจำเป็นต้องเปลี่ยนหรือไม่ เพราะใช้ไหว้ทุกวันค่ะ

แต่ไม่รู้ว่าเราทำไม่ถูกหรือไม่ เปิดร้านมา
เกือบ 1 เดือน มีลูกค้าเข้ามาในร้าน เพียง 1 คนเองค่ะ ซึ่งแปลกมาก

และร้านเป็นตึกแถวด้านข้างทั้ง 2 ฝั่งเค้าทำน้ำตกกัน มีผลกับที่ร้านหรือไม่ค่ะ

ร้านขายอุปกรณ์ทางการแพทย์ หน้าร้านหันไปทางทิศตะวันออกค่ะ รบกวนแนะนำค่ะ เพราะก่อนสิ้นเดือนนี้
คงต้องตัดสินใจว่าจะเช่าต่อหรือไม่ค่ะ
« Last Edit: 22 ก.พ. , 2011, 12:58:19 am by fengshui »