28 มี.ค. , 2024, 09:47:15 am

Author Topic: ฤกษ์โกนผมไฟ, การวางที่นอนบนพื้น  (Read 10653 times)

Thanawat21

• Newbie
  • *
กระผมมีข้อสงสัย อยากรบกวนเรียนถามอาจารย์ดังนี้ครับ

1) ผมอยากใช้บริการหาฤกษ์ยามในการโกนผมไฟบุตรชาย ไม่ทราบว่าทางชมรมพอจะช่วยได้ไหมครับเนื่องจากไม่มีอยู่ในรายการประเภทของฤกษ์ แล้วกระผมจะต้องให้ข้อมูลอะไรบ้างครับ (วันเดือนปีเกิดของผู้เป็นพ่อแม่ด้วยหรือไม่) ลำดับพิธีการ การโกนผม เป็นอย่างไรบ้างครับ
2) การตั้งเตียง ถ้าเราวางที่นอนบนพื้นเลย ถือว่าเป็นการตั้งเตียงหรือไม่ครับ
3) ถ้ามีการขยับเคลื่อนเตียงหรือที่นอนเพื่อทำความสะอาดในภายหลัง จะถือว่าเป็นการตั้งเตียงใหม่หรือไม่ครับ
 ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. ข้อนี้เป็นประเพณีทางไทยครับ คงต้องให้พระท่านดูให้
2. เริ่มต้นครั้งแรกต้องดูฤกษ์ครับ
3. ไม่ครับ เพราะทำเป็นประจำ