20 เม.ย. , 2024, 12:04:57 am

Author Topic: สอบถามเรื่องการหาฤกษ์แต่งงาน  (Read 5874 times)

Oxygen

• Newbie
  • *
เรียนถามซือเฮีย
1.ถ้าปีเกิดเจ้าสาวเป็น3/5 เรือนสามีจะใช่ 0/6 เรือนลูกเป็น 5/1 เรือนคู่ครองเป็น 1/7 ใช่หรือไม่ครับ
2.หากเรือนสามีเป็น 0/6 ถ้าจะแต่งปีนี้ 4/12 แต่ /12 ปะทะ /6 การแก้ไขจะใช้วิธีมอบเหรียญภาคี 0/6 ออก หรือภาคี 4/12 ออกครับ และเหรียญให้สามีหรือภรรยาพก และนานแค่ไหน
3.หากพ่อแม่เสียแล้วต้องนำปีเกิดมาคำนวนหรือไม่ หรือหากอยู่กับผู้ปกครองอื่นเช่น พี่ชาย พี่สาว หรือญาติ ใช้มาคำนวนแทนได้หรือไม่
4.เมื่อได้ฤกษ์แต่งงานที่เป็นราศีล่างแล้ว สำหรับราศีบนที่บอกว่าห้ามภาคี หรือพิฆาตลาภ หรือขุนนาง กับราศีไหน ใช่ปีเกิด หรือดิถี และเป็นของเจ้าบ่าว หรือเจ้าสาวครับ
ขอบคุณมากครับ
 ;D

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
คุณคงลืมเงื่อนไขของการตอบคำถามผ่าน Web
คือ ทางเราจะตอบคำถามในระดับชั้นเรียน 1 - 6 เท่านั้น
วิชาการที่เหลือ ท่านอาจารย์ให้ถามในห้องเท่านั้น
เพราะแต่ละคำถามมีเงื่อนไขและองค์ประกอบมากมาย

---------------
แนะนำได้ดังนี้
1+2. ลองดูโปรแกรมหาฤกษ์แต่งงาน ( Auspice ) คุณจะพบว่า ไม่มีเรือนดังกล่าวมาใช้ในการหาฤกษ์
เพราะในความเป็นจริง การหาฤกษ์แต่งงานมีเกณฑ์ห้ามมากมาย ซึ่งไม่มีซินแสคนใดใช้ทั้งหมด
มิฉะนั้น ฤกษ์แต่งงานที่ได้ ต้องรอไปอีกเป็นปี ๆ
ดังนั้น เราเลือกใช้เท่าที่จำเป็น

3. ไม่ต้อง ยกเว้น บุคคลท่านนั้นทำหน้าที่แทน