28 มี.ค. , 2024, 11:29:38 pm

Author Topic: คำถามต่อเนื่องตั้งประธาน 3สิงหา 2007  (Read 3894 times)

mod

• Newbie
  • *
1.หากสติ๊กเกอร์ป้ายชื่อร้าน  ต้องพิจารณา ดาว 9ยุค    แล้วป้ายชื่อร้านหรือชื่อบริษัท  ที่อยู่หน้าร้านเหนือประตูที่ดาววิบัติอยู่โซนด้านหน้าไม่เท่ากับว่าต้องถอดลงหรือครับ  ผมรู้สึกไม่ค่อยเห็นด้วย  เพราะปกติหากบ้านหรือร้าน, บริษัทติดลาภวิบัติ  เราก็แก้ไขโดยย้ายประธาน  หรือตั้งจุดยึดเหนี่ยวเท่านั้น (กรณีที่ไม่ได้ตั้งชื่อร้านเป็นประธาน)โปรดชี้แนะด้วยครับ
2.การตั้งป้ายชื่อร้าน บ้านนั่ง 1 องศา  ประธาน พิง 1 องศา   จะติดป้ายหน้าร้านด้านหน้าเหนือประตู ด้านนอก คำถามคือ 2.1 ทิศกระทำการเป็นทิศ จื้อ  หรือทิศ โหง้
3.บ้านอยู่อาศัยชั้นบน  ชั้นล่างทำเป็นออฟฟิศ  จะทำการเปิดออฟฟิศ ใช้ตัว มกยกได้ไหมครับ
4.บ้านทำพิธีเข้าอยู่แล้วเรียบร้อย แต่อยู่บ้างไม่อยู่บ้าง(ตั้งประธานแล้ว แต่ไม่ได้ตั้งพระ)   ชั้นล่างทำเป็นออฟฟิศ เวลาจะเปิดทำการวันแรกนั้น  ทำแบบนี้ถูกต้องหรือไม่ครับ  คือ  ปิดไฟทั้งหมด  ออกนอกบ้านทุกคน เมื่อได้ฤกษ์  ก็เปิดประตู  เปิดไฟ จุดประทัด (พิจารณา ไม่ติดดาว 5) ทำงานพอเป็นพิธี   เสร็จพิธี 
5.กรณีข้อ 4  เราจะถือว่าทิศอะไรเป็นทิศกระทำการในการหาฤกษ์ครับ  บ้านนั่งและประธาน ทิศจื้อ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. ป้ายชื่อล้วนมีผลทางดาว 9 ยุค แม้ไม่ใช่บทบาทหลัก แต่หลีกเลี่ยงได้ย่อมดีกว่า
    และการทำป้ายชื่อ ในหลายกรณีสามารถทำให้เอียงได้เล็กน้อย จนดูไม่ออก

2. ประธานคือด้านในครับ จื้อ

3. ได้ครับ แต่ต้องมีตัวดีตัวอื่นร่วมด้วย

4. ถูกต้องแล้วครับ

5. ทิศที่จุดประทัด เป็นทิศกระทำการ
    หากไม่ได้จุด ทิศประธานเป็นทิศกระทำการ