28 มี.ค. , 2024, 07:52:44 pm

Author Topic: พิธีเสริมมงคล  (Read 8848 times)

rwee

• Newbie
  • *
พิธีเสริมมงคล
« on: 27 ส.ค. , 2007, 02:37:58 pm »

ขอเรียนถามค่ะ กรณีที่ซื้อบ้านมือสองมาก่อนการซ่อมแซมจะทำการเสริมมงคลด้วยตนเองได้หรือไม่ และกรณีต้อง
กำจัดปลวกไม่ต้องใช้ฤกษ์เพียงดูคร่าวๆว่าวันไหนดีจึงทำีได้หรือไม่  เมื่อไรที่ซ่อมบ้านจึงค่อยดูฤกษ์

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: พิธีเสริมมงคล
« Reply #1 on: 28 ส.ค. , 2007, 01:08:12 am »
ทำด้วยตนเองได้ครับ

แต่ที่ถูกต้อง ต้องดูฤกษ์
หากดูไม่เป็นใช้ฤกษืปลอดภัยทำการซ่อมแซม

ทำปลวกหามาทำระหว่างซ่อมแซม ไม่ต้องดูฤกษ์
แต่หากหยุดไปหลายวันต้องดูฤกษ์ครับ

rwee

• Newbie
  • *
« Reply #2 on: 29 ส.ค. , 2007, 12:07:00 am »

ขอเรียนถามค่ะ กรณีที่ซื้อบ้านมือสองมาก่อนการซ่อมแซมจะทำการเสริมมงคลด้วยตนเองได้หรือไม่ และกรณีต้อง
กำจัดปลวกไม่ต้องใช้ฤกษ์เพียงดูคร่าวๆว่าวันไหนดีจึงทำีได้หรือไม่  เมื่อไรที่ซ่อมบ้านจึงค่อยดูฤกษ์

ขอเรียนถามค่ะ บ้านที่จะซ่อมนี้ถ้าหันหน้าเข้าหาบ้านประตูเข้าบ้านอยู่ด้านซ้ายและมีพื้นทีว่างเปล่ากว้าง1.5เมตรข้างบ้าน
ซึ่งวางแผนว่าจะเจาะหน้าต่างกลางบ้านเปิดออกสู่พื้นที่ด้านข้างนี้ได้หรือไม่ เพื่อเพิ่มแสงสว่างและลมถ่ายเท
การเจาะหน้าต่างต้องมีขนาดปกติมาตรฐานหรือแตกต่างออกไปและจะมีผลต่อเจ้าบ้านหรือไม่
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบด้วยค่ะ่่

fengshui

« Reply #3 on: 29 ส.ค. , 2007, 10:18:03 am »
เจาะหน้าต่างกลางบ้าน หากเป็นกลางบ้านตรง ๆ
บารมีโดยปริยาย จะเสียสภาพ ไม่ค่อยดีนัก

ลองพิจารณาผนังเป็น 2 ส่วน เจาะเป็นซ้าย ขวา ตรงกลางเว้นไว้เป็นกำแพง

เจาะหน้าต่างขนาดมาตรฐานดีสุดครับ
ไม่มีผลเสียครับ

rwee

• Newbie
  • *
« Reply #4 on: 30 ส.ค. , 2007, 06:37:08 am »
เจาะหน้าต่างกลางบ้าน หากเป็นกลางบ้านตรง ๆ
บารมีโดยปริยาย จะเสียสภาพ ไม่ค่อยดีนัก

ลองพิจารณาผนังเป็น 2 ส่วน เจาะเป็นซ้าย ขวา ตรงกลางเว้นไว้เป็นกำแพง

เจาะหน้าต่างขนาดมาตรฐานดีสุดครับ
ไม่มีผลเสียครับ

สรุปว่าควรทำหน้าต่างด้านข้าง2บานใช่หรือไม่ หรือทำบานเดียวแต่ไม่ควรอยู่กึ่งกลางค่ะ

fengshui

« Reply #5 on: 30 ส.ค. , 2007, 12:55:52 pm »
ทำหน้าต่างด้านข้าง2บานครับ

rwee

• Newbie
  • *
« Reply #6 on: 30 ส.ค. , 2007, 02:25:30 pm »
ทำด้วยตนเองได้ครับ

แต่ที่ถูกต้อง ต้องดูฤกษ์
หากดูไม่เป็นใช้ฤกษืปลอดภัยทำการซ่อมแซม

ทำปลวกหามาทำระหว่างซ่อมแซม ไม่ต้องดูฤกษ์
แต่หากหยุดไปหลายวันต้องดูฤกษ์ครับ
         ขอเรียนถามเพิ่มคะ่ จะกำจัดปลวกก่อนซ่อมจะดูฤกษ์ปลอดภัยจากปฎิทินจีนได้หรือไม่ และกรณีดูฤกษ์ซ่อมบ้านแล้วจะทราบอย่างไรว่าต้องเริ่มทุบด้านหน้าหรือหลังก่อนค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบคะ่

fengshui

« Reply #7 on: 31 ส.ค. , 2007, 10:16:00 am »
ฤกษ์ปลอดภัยจะเป็นระบบของชมรมฯโดยเฉพาะ ไม่มีในปฏิทินจีนทั่วไป

กำจัดปลวก หากแค่ฉีดน้ำยา ไม่ต้องดูฤกษ์
แต่หากมีการ ทุบ เคาะ เจาะ ตอก ล้วนต้องดูฤกษ์

โดยทั่วไป จะเริ่มจากหลังบ้าน เพราะเป็นจุดที่ต้องนำมาคำนวณราศีห้าม

ฤกษ์ยาม ทิศห้ามประจำปี 2550 ข้อควรระวัง และวิธีการแก้ไขกรณีเจอเรื่องไม่ดี
ศึกษาได้จาก หนังสือปฏิทินฤกษ์มงคล 2550 ตามร้านหนังสือทั่วไป
( แต่ตอนนี้หาได้ยากมากแล้ว เพราะจำหน่ายไปเกือบหมด ตั้งแต่ตรุษจีน )
( ที่ชมรมฯ เหลือประมาณ 10 กว่าเล่มเท่านั้น
  หากสนใจให้รีบสั่งจอง ก่อนเปิดเรียน 2 กย.นี้ เพราะคงจะจำหน่ายหมดแน่นอน )
  ติดต่อ คุณโบว์ 02-234-9358