28 มี.ค. , 2024, 07:15:54 pm

Author Topic: การรวมกระถางธูปมารดาบิดาเข้าด้วยกัน  (Read 20451 times)

fs888

• Jr. Member
  • **
ผมขอเรียนถามดังนี้... 
มารดาเสียชีวิตมาแล้ว 5-6 ปี // และบิดาเสียชีวิตหลังกว่า จะครบ 3 ปี (นับแบบจีน) ในเดือนหน้า
1.  ต้องใช้กระถางธูปของผู้ที่เสียชีวิตก่อนใช่ไหมครับ ?    หรือซื้อกระถางธูปใบใหม่ให้ใหญ๋ขึ้น
     ได้ไหมครับ ?
2.  กระถางที่เหลือเเละผงเถ้าธูปที่เหลือ-ทำอย่างไร?
3.  จะรวมกระถางธูปได้ต้องครบ 3 ปีจริง ๆ  หรือเกิน 3 ปีแล้วและต้องดูฤกษ์ใช่ไหมครับ ?
4.  ใครเป็นผู้ประกอบพิธีครับ ? บุตรชายคนโตหรือบุตรคนใดก็ได้หรือต้องมีเจ้าพิธีครับ ?
5.  พิธีการ ขั้นตอน และคำกล่าวคำอธิษฐาน เป็นอย่างไรครับ ?
                                               ขอบคุณครับ และด้วยความเคารพ
                                                     fs888  (รุ่น 41)

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. ไม่จำเป็น จะอันใหม่ หรือเก่าก็ได้
2. หากใช้อันใหม่ ต้องเทอันเก่ามาผสมรวมด้วย
3. ไม่จำเป็น หลังจ๊อซุ้ง ( 49 วันหรือ 100 วัน ตามแต่ประพณี )
    ดูฤกษ์แล้วรวมได้ ( ฤกษ์ระบบชมรมฯ )
4. ลูกคนใดก็ได้ แต่ปกติเป็นลูกชายคนโต
5. จุดธูปแจ้งบอกทั้งสองท่าน ( ไม่ต้องดูฤกษ์ )
    แจ้งว่าได้หาฤกษ์จะมาย้ายอยู่รวมกันแล้ว คือวันที่ ..........
    -- เมือ่ได้ฤกษ์ ก็รวมกระถาง + ถวายของไหว้ ( ผลไม้ )

fs888

• **
1. ไม่จำเป็น จะอันใหม่ หรือเก่าก็ได้
2. หากใช้อันใหม่ ต้องเทอันเก่ามาผสมรวมด้วย
3. ไม่จำเป็น หลังจ๊อซุ้ง ( 49 วันหรือ 100 วัน ตามแต่ประพณี )
    ดูฤกษ์แล้วรวมได้ ( ฤกษ์ระบบชมรมฯ )
4. ลูกคนใดก็ได้ แต่ปกติเป็นลูกชายคนโต
5. จุดธูปแจ้งบอกทั้งสองท่าน ( ไม่ต้องดูฤกษ์ )
    แจ้งว่าได้หาฤกษ์จะมาย้ายอยู่รวมกันแล้ว คือวันที่ ..........
    -- เมือ่ได้ฤกษ์ ก็รวมกระถาง + ถวายของไหว้ ( ผลไม้ )

fs888

• **

ผมขอเรียนถามดังนี้... 
มารดาเสียชีวิตมาแล้ว 5-6 ปี // และบิดาเสียชีวิตหลังกว่า จะครบ 3 ปี (นับแบบจีน) ในเดือนหน้า
1.  ต้องใช้กระถางธูปของผู้ที่เสียชีวิตก่อนใช่ไหมครับ ?    หรือซื้อกระถางธูปใบใหม่ให้ใหญ๋ขึ้น
     ได้ไหมครับ ?
2.  กระถางที่เหลือเเละผงเถ้าธูปที่เหลือ-ทำอย่างไร?
3.  จะรวมกระถางธูปได้ต้องครบ 3 ปีจริง ๆ  หรือเกิน 3 ปีแล้วและต้องดูฤกษ์ใช่ไหมครับ ?
4.  ใครเป็นผู้ประกอบพิธีครับ ? บุตรชายคนโตหรือบุตรคนใดก็ได้หรือต้องมีเจ้าพิธีครับ ?
5.  พิธีการ ขั้นตอน และคำกล่าวคำอธิษฐาน เป็นอย่างไรครับ ?
                                               ขอบคุณครับ และด้วยความเคารพ
                                                     fs888  (รุ่น 41)

fs888

• **
เรียนถามเพิ่มเติมสัก 2 ข้อครับ...
1.   กระถางธูปเดิมเป็นสีพื้นขาวมีลวดลายมังกรสีฟ้าอ่อน  และถ้าใช่กระถางใบใหม่ใหญ่ขึ้นอยากได้สีพื้นขาว-
      มีลวดลายเป็นลายมังกรเป็นสีอื่นเช่นสีชมพูได้ไหมครับ (หรือลวดลายอื่น ๆ)  (ร้านขายเครื่องกระเบื้อง-
      เคลือบแถวเยาวราชมีขาย 2 - 3 แบบครับ)
2.   กระถางใบเก่าเก็บไว้  หรือนำไปวางใต้ต้นไม้ใหญ่นอกบ้าน  หรือทำอย่างไร ?
                                             ขอบคุณครับ
                                             fs888 (รุ่น 41)

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. สีใดก็ได้ครับ ทางหลักวิชาไม่ได้มีข้อดีข้อเสียใด ๆ
2. ทิ้งถังขยะได้ครับ หมดสภาพไปแล้ว