29 มี.ค. , 2024, 03:18:54 pm

Author Topic: ดวง-การปะทะ  (Read 5346 times)

nonthaphon

• Guest
ดวง-การปะทะ
« on: 21 ก.ย. , 2007, 06:54:55 am »
ขอถามซือเฮียหน่อยค่ะว่า
  • เมื่อเกิดการแย่งปะทะในดวงเกิดขึ้น ตัวที่มาปะทะจะหลุดเหมื่อนการแย่งภาคีหรือไม่ค่ะ เช่น ในดวงมี ทิ่ว/2 อยู่ 2ตัว พอ บี่ /8 มา /2 แย่งปะทะ /8 ก็จะหลุดไม่ปะทะเลย หรือ ยังไงๆก็คือปะทะแต่กำลังปะทะลดลง เหลือ 50% ค่ะ

• ราศีล่างที่เป็นลาภถูกปะทะในขณะที่ราศีบนเป็นตัวพิฆาต จะมีผลเสียหายกับดวงหรือไม่อย่างไรคะ เช่น ดิถีเป็น ไม้ 6 หลักปฏิส่นธิ เป็น 7/8 เมื่อเจอ /2มาปะทะ /8จะเกิดอะไรค่ะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: ดวง-การปะทะ
« Reply #1 on: 24 ก.ย. , 2007, 01:18:17 am »
ไม่ครับ จะปะทะหนักขึ้น ( เพราะเดิมก็ปะทะกันอยู่แล้ว + มีการปะทะเพิ่มขึ้นอีก )

ราศีล่างเป็นลาภ ถูกปะทะ ก็ไม่นิ่ง เสียเงิน
ราศีบนเป็นตัวพิฆาต หากพิฆาตพอเหมาะก็เป็นราศีขุนนาง
เมื่อขุนนางนั่งบนราศีที่ถูกปะทะ ขุนนาง - ตำแหน่งงานที่สั่นไหว - ไม่มั่นคง

หากเป็นดวงหญิง หมายถึงสามีได้ด้วย

( หลักปฏิสนธิ น่าจะพิมพ์ผิด เป็น 2/8 มากกว่า )

nonthaphon

• Guest
« Reply #2 on: 24 ก.ย. , 2007, 03:36:36 am »
ไม่ครับ จะปะทะหนักขึ้น ( เพราะเดิมก็ปะทะกันอยู่แล้ว + มีการปะทะเพิ่มขึ้นอีก )

ราศีล่างเป็นลาภ ถูกปะทะ ก็ไม่นิ่ง เสียเงิน
ราศีบนเป็นตัวพิฆาต หากพิฆาตพอเหมาะก็เป็นราศีขุนนาง
เมื่อขุนนางนั่งบนราศีที่ถูกปะทะ ขุนนาง - ตำแหน่งงานที่สั่นไหว - ไม่มั่นคง

หากเป็นดวงหญิง หมายถึงสามีได้ด้วย

( หลักปฏิสนธิ น่าจะพิมพ์ผิด เป็น 2/8 มากกว่า )

ขอบคุณค่ะสำหรับคำตอบ หลักปฎิสนธิเป็น 2/8 ค่ะ ขอบคุณที่ซือเฮียช่วยแก้ไขค่ะ

nonthaphon

• Guest
« Reply #3 on: 24 ต.ค. , 2007, 05:30:05 am »

ขอบคุณค่ะสำหรับคำตอบ หลักปฎิสนธิเป็น 2/8 ค่ะ ขอบคุณที่ซือเฮียช่วยแก้ไขค่ะ
ขอถามเพิ่มอีกนิดนะคะ
1. หากในดวงมี ไฟเต็ง 2  ตัว ตัวหนี่งอยู่หลักเดือน อีกตัวอยู่หลักลัคนาสมบูรณ์ อย่างนี้จะถือว่ามีตัวพิฆาตมากหรือเปล่าค่ะ
( ดิถีเดิมอ่อนแอ เพราะเกิดเดือนไม้ แต่ได้เสริมไตรภาคีทอง โดยตั้งทิศหัวนอนที่ /6 ไปแล้ว จึงเกิด /2/6/0 )
2. หากมีตัวพิฆาตมากไป กลายเป็นอสูร ใช่หรือไม่ค่ะ
3. หากใช่ เมื่อลาภ(ราศีล่าง) โดนปะทะ ถ้าข้างบนเป็นอสูร อย่างนี้จะหมายความว่าอะไรค่ะ
ช่วยตอบด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
« Reply #4 on: 26 ต.ค. , 2007, 08:05:28 am »
ไฟเต็งที่ลัคนาสมบูรณ์ ไม่ได้มีผลด้านพิฆาต / แต่ในดวงมีผลโดยตรงครับ

ใช่ครับ

อสูรสั่นคลอน บทบาทอสูรลดลงครับ

..............................................

ระวังเรื่องการตั้งคำถามผิดหัวข้อ / เนื้อหาบางส่วนซ้ำกับอีกหัวข้อของตัวเองที่ได้ถามไว้