28 มี.ค. , 2024, 08:32:35 pm

Author Topic: การเกิดไตรภาคี & การปะทะ  (Read 12709 times)

nonthaphon

• Guest
การเกิดไตรภาคี & การปะทะ
« on: 24 ก.ย. , 2007, 07:41:25 am »
ขอถามซือเฮียหน่อยค่ะว่า   หากในดวงมี /12 และ /4 อยู่ เมื่อ วัยจร /8 มา ก็จะเกิดไตรภาคีไม้ขึ้น ซึ่งเป็น ลาภของคนธาตุทอง ในขณะเดียวกันก็มี /2 อยู๋ในดวงด้วย คำถามคือ
  • การปล่อยให้เกิดไตรภาคีไม้ขึ้น กับการหาเหรียญปิด /12 ทิ้งเสีย เพื่อไม่ให้เกิดไตรภาคี เพื่อให้ลาภ/8 มาจะได้ไปปะทะ/2 ในดวง ขุมคลังจะได้เปิด อย่างไหนจะดีกว่ากันค่ะ ภายใต้ เงื่อนไข ดิถีกำลังปานกลาง
  • อีกคำถามหนื่งค่ะ ถ้าขุมคลังโดนปะทะ แล้วเปิด กรณี แย่งปะทะ จะยิ่งดีขึ้น หรือ ดีเหมือนเดิม แต่ต้องวุ่นวาย หรือเลวร้ายต้องหาเหรียญปิดค่ะ
    ขอบคุณค่ะ
« Last Edit: 05 ต.ค. , 2007, 01:38:16 am by fengshui »

nonthaphon

• Guest
การเกิดไตรภาค
« Reply #1 on: 24 ก.ย. , 2007, 08:19:38 am »
รบกวนซือเฮียช่วยตอบหน่อยนะคะ  ???
กรณีการเกิดไตรภาคี ทิศหัวนอน และตัวบ้าน
  • หากในดวงมี /5 และ /1 อยู๋แล้ว ต้องการไตรภาคีน้ำ เพราะฉนั้นคือ ขาด /9 เผอิญ ทิศหัวนอนและทิศหลังบ้านเป็น 244 องศาพอดี อย่างนี้ถือว่าเกิดไตรภาคีน้ำใช่ไหมค่ะ
  • จากกรณีข้างต้น ไม่ทราบว่าจะถือเป้นการเกิดไตรภาคีที่แข็งแรงหรือไม่ค่ะ เนื่องจากไม่ใช่ 240 องศาพอดี แต่เป็น 244 จะทำให้เกิดพลังที่ไม่สมบูรณ์หรือไม่ค่ะ
  • หากเกิดพลังที่ไม่สมบรูณ์ เวลามีตัวมาภาคี จะสามารถแย่งได้หรือไม่ค่ะ เช่น เจอ/6 มาสามารถดึง /9 ออกมาได้หรือไม่ค่ะ
  • หัวนอน และ ทิศหลังบ้านเป็นตัวเดียวกันคือ 244 ซึ่งก็คือ /9 แบบนี้ จะถึอว่ามี /9 อยู๋ 2 ตัวหรือไม่ค่ะ
  • สมมติว่ากรณีข้างบนที่ถามมา ตรงตามที่เข้าใจ กรณีนี้ หากเกิดไดรภาคีน้ำแล้ว ก็จะเหลือ /9 หนี่งตัว ซึ่งหากสมมติว่าวัยจร /3 มาก็จะเกิดการปะทะ/9 สมมติว่าเป็นลาภของดวงนี้ ก็จะเกิดเรื่องเสียเงิน จะเป็นเช่นนั้นหรือเปล่าค่ะ
ขอบคุณค่ะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: การเกิดไตรภาค & การปะทะ
« Reply #2 on: 26 ก.ย. , 2007, 12:54:38 pm »
1. หากดวงแข็งแรง ขุมคลังถูกปะทะ ลาภเปิด เรารับลาภได้
   แต่หากดวงอ่อน ถูกปะทะ แม้ได้ลาภ แต่จะวุ่นวาย ป่วยได้
2. คงต้องทดลองดูเปรียบเทียบ 

fengshui

« Reply #3 on: 26 ก.ย. , 2007, 12:58:50 pm »
1. ใช่ครับ
2. สมบูรณ์ครับ
3. ถือว่ามี 2 ตัวครับ
4. ใช่ครับ

nonthaphon

• Guest
« Reply #4 on: 27 ก.ย. , 2007, 05:54:58 am »
ขอถามเพิ่มเติมนะคะ
ตามที่ซื่อเฮียตอบมาในเรื่องของทิศหัวนอนและทิศหลังบ้าน ซึ่งจะนับว่ามี 2 ราศี เช่น หัวนอน ราศี /9 ดังนั้นในกรณีนี้ก้จะมี ราศี /9 ถึง 2 ตัว คำถามคือ
1. มีการตั้งจุดยึดเหนี่ยว เพื่อแก้ ดาวเก้ายุดที่บ้าน ที่ 15 องศาซึ่งก็คือ 0/ ก็ถือว่าเป็น ธาตุ น้ำกุ่ย ต้องนำมาคิดด้วยหรือไม่ค่ะ ว่า มีเข้ามาแล้วมีส่วนช่วย
    ในดวงหรือไม่อย่างไร
2. กรณีปีจรปีหน้ามา เป็น 5/1 ตัว 5/ ก็จะไปภาคี 0/ จุดยึดเหนี่ยวไป ใช่หรือไม่ค่ะ

nonthaphon

• Guest
การเกิดไตรภาค & การปะทะ
« Reply #5 on: 27 ก.ย. , 2007, 08:42:35 am »
ตามที่ซื่อเฮียตอบมาในเรื่องของทิศหัวนอนและทิศหลังบ้าน ซึ่งจะนับว่ามี 2 ราศี เช่น หลังบ้านและ หัวนอน คือราศี /9 ดังนั้นในกรณีนี้ก้จะมี ราศี /9 ถึง 2 ตัว คำถามคือ
1. มีการตั้งจุดยึดเหนี่ยว เพื่อแก้ ดาวเก้ายุดที่บ้าน ที่ 15 องศาซึ่งก็คือ 0/ ก็ถือว่าเป็น ธาตุ น้ำกุ่ย ต้องนำมาคิดด้วย
    หรือไม่ค่ะ

2. ถ้าใช่ กรณีปีจรปีหน้ามา เป็น 5/1 ตัว 5/ ก็จะไปภาคี 0/ จุดยึดเหนี่ยวไป จะทำให้การตั้งจุดยึดเหนี่ยวนี้ไม่มีผล
    ต่อการแก้ไขฮวงจุ้ยในปีนั้น หรือเปล่าค่ะ
3. ถ้ามีผล อย่างนี้ต้องใส่เหรียญปิดปีจร ใช่ไหมค่ะ
4. และหากนำมาคิด ถ้าเช่นนั้น ห้องพระ ซึ่งอยู๋ชั้น 2 เป็นราศี 5/ ด้วยก็ต้องนำมาคิดเหมือนกัน  รวมไปถึงราศี เตา
   ไฟ และ ห้องทำงาน ด้วยอย่างนั้นหรือค่ะ
5. แล้วสำหรับห้องอื่นๆ ซึ่งมีความสำคัญน้อยลงไป ต้องนำมาคิดด้วยหรือเปล่า เช่น ห้องนั่งเล่น ห้องทานข้าว
ขอบคุณค่ะ

nonthaphon

• Guest
ฤกษ์ปลอดภัย
« Reply #6 on: 27 ก.ย. , 2007, 09:08:00 am »
กรณีใช้ฤกษ์ปลอดภัยตามหนังสือ เนื่องจากบ้าน ราศี /6 ปะทะ /12 (ปี 50) จึงไม่มีฤกษ์เฉพาะ
หากเราทราบว่า เชี่ยงแช ของบ้านคือ ธาตุดิน
การใช้ฤกษ์ปลอดภัยที่มีหลักยามกับหลักวัน เป็นราศีคู่ธาตุ,ถ่ายเท หรือ ลาภ มีความจำเป็นหรือไม่ค่ะ เช่น
ฤกษ์นี้เวลา 15.30 - 16.30       วันที่18         ตค.            2550
  1/9 ดิน                              2/0  ทอง     7/11            4/12 
จะช่วยส่งเสริมฤกษ์นี้ไห้ดีขึ้นหรือไม่ค่ะ
หรือฤกษ์ปลอดภัย ตัวไหนก็ได้ เพราะการส่งเสริมเพียงแค่นี้ไม่ได้มีผลอะไร เพราะฤกษ์ปลอดภัย คือ ไม่มีดีมีร้าย
ขอบคุณค่ะ

fengshui

« Reply #7 on: 28 ก.ย. , 2007, 02:45:42 am »
ถ้าใช้ฤกษ์ปลอดภัย ไม่ต้องดูระบบเฉี่ยงแซครับ

nonthaphon

• Guest
หัวนอน
« Reply #8 on: 02 ต.ค. , 2007, 05:25:03 am »
รบกวนซือเฮียอีกแล้ว มีข้อสงสัยอยู่เรื่อยๆเลย  ::)อย่าเพิ่งรำคาญนะคะ
1.หากใช้หัวนอนเป็นหนื่งในการทำให้เกิดไดรภาคี มีคนกล่าวว่าจะให้ได้ผลดีต้องติดรูปตัวเองไว้ที่หัวนอนด้วย เพราะเรานอนก็เพียงแค่ 6-8 ชม.เต็มที่ แต่ถ้ามีรูปอยู่ตลอดก็เท่ากับทำให้จุดนี้มีผลมากขึ้น จริงหรือไม่ค่ะ
2.หรือควรใช้รูปเทวรูปแขวนที่ผนัง และสวดมนต์ก่อนนอน หรือแขวนรูปตัวเอง และสวดมนต์ก่อนนอน อย่างไหนน่าจะดีกว่ากันค่ะ (เป็นรูปวาดเหมือน รูปเทวรูปสมัยทราวดีอะไรประเภทนั้น)
ขอบคุณค่ะ

fengshui

« Reply #9 on: 02 ต.ค. , 2007, 01:42:34 pm »
ก็เป็นส่วนหนึ่งครับ  แต่ระวังกรอบรูปหล่นใส่

ห้ามรูปสิ่งศักดิ์สิทธิ์ครับ โดยเฉพาะในห้องผู้หญิง หรือห้องสามีภรรยา
« Last Edit: 05 ต.ค. , 2007, 01:39:09 am by fengshui »

nonthaphon

• Guest
« Reply #10 on: 03 ต.ค. , 2007, 04:59:55 am »
ตามที่ซื่อเฮียตอบมาในเรื่องของทิศหัวนอนและทิศหลังบ้าน ซึ่งจะนับว่ามี 2 ราศี เช่น หลังบ้านและ หัวนอน คือราศี /9 ดังนั้นในกรณีนี้ก้จะมี ราศี /9 ถึง 2 ตัว คำถามคือ
1. มีการตั้งจุดยึดเหนี่ยว เพื่อแก้ ดาวเก้ายุดที่บ้าน ที่ 15 องศาซึ่งก็คือ 0/ ก็ถือว่าเป็น ธาตุ น้ำกุ่ย ต้องนำมาคิดด้วย
    หรือไม่ค่ะ

2. ถ้าใช่ กรณีปีจรปีหน้ามา เป็น 5/1 ตัว 5/ ก็จะไปภาคี 0/ จุดยึดเหนี่ยวไป จะทำให้การตั้งจุดยึดเหนี่ยวนี้ไม่มีผล
    ต่อการแก้ไขฮวงจุ้ยในปีนั้น หรือเปล่าค่ะ
3. ถ้ามีผล อย่างนี้ต้องใส่เหรียญปิดปีจร ใช่ไหมค่ะ
4. และหากนำมาคิด ถ้าเช่นนั้น ห้องพระ ซึ่งอยู๋ชั้น 2 เป็นราศี 5/ ด้วยก็ต้องนำมาคิดเหมือนกัน  รวมไปถึงราศี เตา
   ไฟ และ ห้องทำงาน ด้วยอย่างนั้นหรือค่ะ
5. แล้วสำหรับห้องอื่นๆ ซึ่งมีความสำคัญน้อยลงไป ต้องนำมาคิดด้วยหรือเปล่า เช่น ห้องนั่งเล่น ห้องทานข้าว
ขอบคุณค่ะ

fengshui

« Reply #11 on: 04 ต.ค. , 2007, 01:57:30 am »
1. ใช่ครับ แต่หากไม่ใช่จุดยึดเหนี่ยวของคุณ ก็ไม่นับรวม
2+3. ถูกต้องครับ

4. คุณตั้ง 5/ ราศีบน ไม่ได้ครับ ( ไม่มี ) ยกเว้นตั้ง /5 ราศีล่าง
    เตาไม่เกี่ยว ห้องทำงาน หากไม่ได้นั่ง ก็ไม่เกี่ยว

5. ไม่ต้องครับ  ( หากคิดมากไป ระวังเครียดครับ )

*** นับเฉพาะ หลังบ้าน ประธาน
       จุดที่มีความผูกพันมาก ๆ เช่น เตียงนอน หิ้งพระ ( หากไม่ได้กราบไหว้ก็ไม่นับ )

nonthaphon

• Guest
« Reply #12 on: 04 ต.ค. , 2007, 03:46:06 am »
ยังไม่ค่อยกระจ่างค่ะ รบกวนอีกคร้ง ตามที่ซือเฮียตอบมา
ในข้อ 1. ที่ตอบว่าหากไม่ใช่จุดยึดเหนื่ยวของเรา ก็ไม่นับรวม หมายความว่า
            1.1 เป็นจุดยึดเหนี่ยวที่แก้ดาวเก้ายุคของบ้าน เพราะฉนั้น เป้นจุดยึดเหนี่ยวของบ้าน ไม่ใช่ของเจ้าบ้าน
                  และก็ไม่ใช่ธาตุสำคัญของเจ้าบ้าน ดังนั้นจึงไม่นำมาคิด ใช่หรือไม่ค่ะ หรือ
            1.2 การตั้งแก้ดาวเก้ายุคบ้านก็นับเป้นจุดยึดเหนี่ยวเจ้าบ้าน เจ้าบ้านต้องเอาไปนับ เมื่อเจ้าบ้านเอาไปนับ
แล้วคนอื่นถึงอยู่ในบ้านด้วยก็ไม่เกี่ยว
             อย่างไหนกันแน่ค่ะ
2. แต่หากจุดยึดเหนี่ยวที่ว่า เจ้าบ้านไม่ค่อยได้กราบไหว้ แต่ เราเป้นคนกราบไหว้เอง ไหว้ทุกวัน จะเอา ราศี 0/ ของจุดยึดเหนียวนี้มา คิดรวมในดวงของคนที่กราบไหว่
         2. เพิ่มเติมค่ะ ขอแก้ข้อมูลที่ให้ไป เรื่องห้องพระที่อยู่ชั้น 2 ตั้งที่ 15 องศา คือ 0/ ไม่ใช่ 5/ ค่ะ (กราบไหว้ทุกวันพระ) ถ้าอย่างนี้ก็นับว่าบ้านนี้มี 0/ อยู่ 2 จุด ต้องน

fengshui

« Reply #13 on: 04 ต.ค. , 2007, 04:59:13 am »
เพิ่งเห็นว่าคุณเอา 2 หัวข้อมาปนกัน
ควรแยกออกจากันไปในคราวหน้า
...............................................

1.1 + 1.2  - หากเราไม่ได้ยึดเหนี่ยว ผูกพัน ก็ไม่ต้องนับ

2. *** ขอสรุปสั้น ๆ ว่า เรายึดเหนี่ยวกับสิ่งใด นับสิ่งนั้น ***

มีมากกว่า 1 จุด ก็จะเกิดการแย่งภาคีกัน

nonthaphon

• Guest
« Reply #14 on: 04 ต.ค. , 2007, 05:28:00 am »
ต้องขอโทษด้วยค่ะ พอดียังเรียบเรียบไม่เสร็จ มือไปคลิ๊กโดนเข้า เลยทำความลำบากให้ซือเฮีย ขอบคุณค่ะ

fengshui

« Reply #15 on: 04 ต.ค. , 2007, 02:46:24 pm »
ไม่เป็นไรครับ

ผิดพลาดกันได้