25 เม.ย. , 2024, 10:58:26 am

Author Topic: townhouse ศาลพระภูมิ  (Read 4367 times)

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
townhouse ศาลพระภูมิ
« on: 22 ต.ค. , 2007, 01:54:12 pm »
ผมกำลังจะซื้อ townhouse ใหม่ที่ระยอง  ซึ่งเดิมไม่มี ตี่จู่เอี้ย
แต่ผมอยากได้เพราะ วัดองศา ได้ /8 บี่ ซึ่งประตูหน้า(นอก)
 (ใช้เข็มทิศทหารวัด และ ยืนห่างจาก townhouse ประมาณ 6 เมตร )เป็น ทิศลาภประจำยุค
แล้วมีถนนแทงเข้ามาตรง เป้น townhouse หัวมุม สี่แยก แล้วถนน เบ้เล้กน้อยเข้าหา townhouse
ผมเลยคิดว่าจะตั้ง ตี่จู่เอี้ยไว้นอกบ้าน เพื่อให้เกิดลาภ
และคิดว่าจะตั้งเองโดยใช้วิธีคำนวณฤกษ์ของชมรม ทั้งธาตุจริง  ธาตุจักรวาล
เพราะทีระยองค่าตั้งคิดค่อนข้างแพงมาก(สำหรับผมครับ)

ปัญหาของผมคือ
1. ตี่จู่เอี้ย ตั้งนอกบ้านได้หรือไม่ ถ้าได้ต้องให้อยู่ในร่ม หรือกลางแดด   
   (ผมไม่อยากตั้งศาลพระภูมิ เพราะ บ้านที่ต่างจังหวัดเคยมีแล้วไม่ดี )

2. ถ้าตั้งไม่ได้ผมใช้รูปปั้นเป้นประธาน(นอกบ้าน)แทนได้หรือไม่
   และถ้าไม่ใช้รูปปั้นสัตว์ แต่เป้นเทพแทนได้หรือไม่
   (ผมเคยใช้สัตว์แล้วปีที่เกิดดุขึ้นมา ดุจริงๆ เล่นเอาเกือบตาย)

3.ในบ้านถ้าตั้งประธาน ทิศ บี่ /8 ประตูบ้าน(ใน)จะอยู่ที่ทิศบารมีหนุน
   และหน้าต่างเป้นลาภประจำยุค ผม เลยถามถึงการตั้งประธาน นอกบ้าน

4. เคยอ่านหนังสือ เขาบอกว่าอยากรวยต้องสู้กับสิ่งพิฆาต   
    ตอนผมเรียน ซือเฮีย เคยพูดถึง โรงงานหรือบ้าน ผมไม่แน่ใจ ว่าตั้ง
   ศาลพระภูมิรับถนนที่ทิ่มแทงเข้ามาใน ทิศลาภประจำยุค ทำให้รวยขึ้น
   แต่ทีนี้ บ้านนี้ ถ้านับทิศแล้ว ถ้าเข้าอยูในปีนี้ น่าจะเป็น โหงวอึ้งลักสือ
   ผมเลยว่ารอ โบนัส ออกปีหน้าแล้วค่อยโอน แล้วย้ายเข้าน่าจะดีกว่า ฤกษ์ ที่จะคำนวณ คงจะใช้ที่ ปีหน้า

5. ผมคิดว่าจะปูกระเบื้องเป็น สีขาว เพราะ  หน้า-หลัง เป้น ทิศธาตุดิน   
    เพื่อทอนกำลัง ของ ธาตุ และอาจารย์เคยวิเคราะห์ ว่าดวงผมธาตุสำคัย คือ ธาตุดิน
   (เข้าใจว่าใช้ในการปรับดวง) และธาตุให้คุณ คือ ทองกับน้ำ 

6.ชมรมมีวิเคราะห์ฤกษ์ตั้งตี่จู่ไหมครับ และมีวิธีอธิบายการตั้งตี่จู่ด้วยตนเองหรือไม่ครับ

Tanakom

ขอบพระคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: townhouse ศาลพระภูมิ
« Reply #1 on: 24 ต.ค. , 2007, 08:50:57 am »
ทิศบี่ /8 ยุค 8 ด้านหน้า และขวามือด้านหน้า ( เมื่อเราหันออกหน้าบ้าน )
เคลื่อนไหวได้ และดี

1+2. ปกติ จะตั้งตี่จู้ในบ้านครับ  ศาลตั้งนอกบ้าน 

การที่เคยตั้งแล้วไม่ดี เป็นไปได้หลายสาเหตุ
ไม่จำเป็นว่าเคยตั้งแล้วไม่ดี ตั้งใหม่แล้วจะไม่ดีด้วย

3. ตั้งประธานนอกบ้าน ก็เป็นบทบาทนอกบ้าน
แต่บทบาทด้านในก็ยังเป้นบทบาทของประธานโดยปริยาย

ที่ถูกต้อง ตั้งประธานด้านในให้ดี
หากด้านนอกไม่ดี อาจตั้งจุดยึดเหนี่ยวเพิ่ม

4. เป็นวิธีการเสี่ยง และที่มีบันทึกเป็นสถิติมาคือไม่ดีมากกว่ามาก แล้วเราจะเสี่ยงทำไม ?
วิธีการของสำนัก คือ เปลี่ยนศัตรูเป็นมิตร ไม่ใช่สร้างศัตรู

5. ฤกษ์ตั้งตี่จู้ ก็ใช้ฤกษ์ปกติธรรมดา หรือระบบธาตุจักรวาลก็ได้

รายละเอียดเกี่ยวกับตี่จู้ กรุณาอ่านจากหน้า บทความ