24 เม.ย. , 2024, 10:48:21 am

Author Topic: การปะทะของไฉ่โค่ว  (Read 4664 times)

nonthaphon

• Guest
การปะทะของไฉ่โค่ว
« on: 24 ต.ค. , 2007, 05:07:35 am »
รบกวนซือเฮียช่วยอธิบายหน่อยค่ะ กรณีไฉ่โค่วของดวงซี่งเป็นวัยจรมาปะทะกับหลักลัคนาสมบูรณ์ จะเกิดอะไรขึ้น เช่น ดิถีเป็นทอง 8/ วัยจร /8 มาปะทะ 4/2 (ไฟเต็ง/ ดินทิ่ว)
1. ขุมคลังเปิดใช่ไหมค่ะ
2. ไฟเต็ง หมายถึงหน้าที่การงานใช่หรือไม่ค่ะ แล้วอย่างนี้ จะหมายถึงหน้าที่การงานไม่มั่นคงด้วยหรือเปล่าค่ะ เพราะฐานโดนปะทะ
3. หากคำตอบคือใช่ในข้อ 2 อย่างนี้โดยภาพรวมจะหมายความว่าดี หรือ ไม่ดีค่ะ
สำหรับตัวอย่างนี้ สงสัยว่า...ถ้าหากเราต้องการให้ไฉ่โค่ว โดนปะทะ แต่สมมติว่า 9/1 มาต้องทำอย่างไรค่ะ
1. เอาเหรียญมาปิด ซึ่งก็คือ 4/2 อย่างนี้หรือเปล่าค่ะ และหากปิดได้ อย่างนี้ /8 ก็จะไปปะทะ 4/2 ในหลักลัคนาสมบูรณ์ เหมือนเดิมใช่ไหมค่ะ
2. สงสัยว่า...หากทำการปิดด้วยเหรียญดังกล่าว..จะไม่เป็นการไปแย่งภาคีหรือค่ะ เพราะเหรียญ 4/2 มาปิด  9/1 แต่หลักลัคนาสมบูรณ์ก็เป็น 4/2 ตกลงว่าแก้ได้ด้วยการปิดหรือไม่ได้กันแน่ค่ะ...คือ เริ่มงงแล้วคะ
3. หากเป็นดังที่ว่า คือตามที่เดาในข้อ 2 ก็จะเกิดการรุมปะทะ /8 ใช่ไหมค่ะ อย่างนี้ถือว่าดีหรือไม่ดีค่ะ
ขอบคุณค่ะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: การปะทะของไฉ่โค่ว
« Reply #1 on: 26 ต.ค. , 2007, 08:01:58 am »
1. ใช่ครับ
2. หากในดวงมีไฟที่แข็งแรงอยู่ ไม่เป็นไรครับ
3. หากเป็นพ่อค้าดี  หากเป้นตำแหน่งขึ้นกับรูปดวง

9/1 จะภาคีกับ 4/2 ก่อน เพราะเป็นภาคีบนล่างจะกระชับมาก แก้ไม่ได้ครับ

หากรับเหรียญเพื่อแย่งไปมา ก็จะมีเรื่องวุ่นวาย บางครั้งอาจแย่กว่าเดิม
ดังนั้น ปล่อยให้ภาคีไปจะดีกว่า

ลาภจากขุมคลัง ยังน้อยกว่าราศีบน เช่นปีจร เดือนจรครับ

......................

อย่าเน้นหนักมากจนเกินไป ขอให้ดวงสมบูรณ์ดี ลาภผลไม่ถูกแย่งชิง
แล้วเอาเวลาไปบริหารเงินทอง จะได้ลาภผลดีกว่าครับ