29 มี.ค. , 2024, 09:02:18 am

Author Topic: นอนใต้แอร์  (Read 14341 times)

atjakit

• Newbie
  • *
นอนใต้แอร์
« on: 28 พ.ย. , 2007, 01:59:01 am »
รบกวนให้ซือเฮียช่วยชี้แนะด้วย ดังนี้ครับ
  1.การนอนใต้แอร์แขวนจะคล้ายนอนใต้คานหรือไม่ และมีวิธีแก้ไขอย่างไร (ขนาดห้องค่อนข้างแคบ ถ้าขยับเตียงออกก็จะตรงกับประตู)
  2.เตียงนอนที่ตั้งตรงประตู(แนวเดียวกับประตู ตามบทความเรื่องห้องนอน)จะมีปัญหาเรื่องกระแสของชี่ แต่ในความเป็นจริงเรามักไม่ได้เปิดประตูเต็มที่90องศา ผมเลยสงสัยว่ามุมเฉียงๆน่าจะโดนกระแสพุ่งเข้าใส่มากกว่าหรือเปล่า
 3.ถ้าหัวเตียงอยูในตำแหน่งดาวบารมี แต่ดาวประจำปีเป็นดาวไม่ดี เช่น ดาว5 จะต้องแก้ไขอย่างไรหรือไม่

ขอบพระคุณครับ
                                                        อัจกิต

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: นอนใต้แอร์
« Reply #1 on: 28 พ.ย. , 2007, 02:17:54 am »
กรณีนี้แก้ยากครับ

คงทำได้แต่เพียงแขวนขลุ่ย 2 เลา ด้านซ้ายขวาของ Air เป็นมุม 45 องศา
เพื่อให้มีรูปลักษณ์เป็น โป้ยก่วย ช่วยผ่อนหนักเป็นเบาได้
( ท่านอาจารย์แจ้งว่า เป็นวิธีการตั้งแต่โบราณ )

โดยปกติ จะนับกระแสตรงเป็นหลัก โดยเฉพาะกรณีเปิดประตูอ้าไว้รับลม
แต่หากเราติด stopper ที่พื้น ทำให้เปิดได้จำกัด จึงจะนับตามแนว "บานประตู"

หากไม่ได้ทุบ เคาะ เจาะ ตอก ก็สบายใจได้
แต่หากจะป้องกันเพิ่ม อาจใช้กั้วดาว 1 ได้ครับ

atjakit

• Newbie
  • *
« Reply #2 on: 28 พ.ย. , 2007, 02:50:14 am »
เป็นไปได้มั้ยครับที่เราจะทำให้มุมของแอร์เป็นโค้งวงกลม โดยอาจจะใช้แผ่นอลูมิเนียมหรือสแตนเลส คล้ายๆกับเรื่องเตาไฟที่พิงกำแพงโ้ค้ง ทำให้เตาไฟหมดสภาพ ถ้าสามารถดัดแปลงได้รบกวนซือเฮียช่วยอธิบายวิธีการด้วย เพราะผมไม่ค่อยจะเข้าใจ(เรื่องเตาไฟ ก็อ่านจากกระทู้เก่าครับ)
                                                                                         ขอบพระคุณครับ
                                                                                                อัจกิต

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
« Reply #3 on: 29 พ.ย. , 2007, 04:00:44 am »
คนละวิธีการครับ กรณีนั้นทำให้ไม่มีบทบาทดาวหมดสภาพ

คงมีแต่วิธีแขวนขลุ่ยเท่านั้นครับ

atjakit

• Newbie
  • *
« Reply #4 on: 29 พ.ย. , 2007, 04:13:59 am »
ขอบคุณซือเฮียมากครับ