29 มี.ค. , 2024, 12:04:45 pm

Author Topic: น้ำพุ กับ โชคลาภ บารมี  (Read 11596 times)

Aries

• Jr. Member
  • **
น้ำพุ กับ โชคลาภ บารมี
« on: 19 ธ.ค. , 2007, 06:24:00 am »

เรียนถามซือเฮียครับ ถ้าประตูด้านหน้าอยู่ในตำแหน่งของโชคลาภ บารมี ประธานอิง 1 องศา ด้านหน้าสุดช่องกลางทิศใต้เป็น 8 8 เป็นประตูกระจกอยู่ 2 บาน  มีอยูแค่ประตูเดียวเท่านั้นที่ติดโชคลาภและบารมี
    ถามว่า 
1.   ถ้าต้องการจะตั้งน้ำพุมาช่วยกระตุ้นได้ไหมครับ หรือว่าแค่ประตู 1 บานติดโชคลาภบารมี ก็เพียงพอแล้ว
2.   การตั้งประธาน ถ้าด้านหน้า มองจากตรงจุดประธานแล้วเห็นเสาภายในอาคาร เราควรจะเขยิบประธานให้พ้นจากแนวเสาหรือเปล่าครับ

ขอบพระคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: น้ำพุ กับ โชคลาภ บารมี
« Reply #1 on: 19 ธ.ค. , 2007, 05:57:54 pm »
1. ได้ครับ  พอหรือไม่ดูจากความเป็นจริง หากพอใจก็ไม่มีความจำเป็นต้องไปเพิ่มเติม
2. หากเป็นแนวตรง ควรดูฤกษ์ขยับประธานหลบ
    ความหมายกรณีนี้ คือ อุปสรรค
   ( เสาลอย - หากเป็นเสาที่เชื่อมติดกับตู้อื่นๆ ๆก็ไม่ต้องแก้ครับ )

Aries

• **
« Reply #2 on: 19 ธ.ค. , 2007, 06:26:45 pm »
 เรียนถามซือเฮียต่อ ครับ

1.   เวลาตั้งน้ำพุแล้ว น้ำพุที่พุ่งสูงขึ้นไปไม่ควรพุ่งสูงเกินกว่า 5 6 นิ้วจาก ระดับน้ำในอ่าง ใช่ไหมครับ
2.   หลังจากตั้งน้ำพุ ไปแล้ว เราต้องคอยดูแลเปลี่ยนน้ำให้สะอาดอยู่เสมอบ่อยขนาดไหนครับ
3.   ต้องดูฤกษื ถ่ายเปลี่ยนน้ำทำความสะอาดไหมครับ
4.   ตกเแต่งต้นไม้ หรือความสวยงามต่างๆ รอบน้ำพุได้ไหมครับ  มีข้อห้ามหรือเปล่าครับ
5.   สุดท้ายครับ อยากทราบเวลาของการเปลี่ยนแปลง ต้องสังเกตุการณ์ใช้ระยะเวลานานขนาดไหนครับ

ขอบพระคุณซือเฮียที่สละเวลาครับ
รุ่น 44

fengshui

« Reply #3 on: 20 ธ.ค. , 2007, 01:48:13 am »
1. หากตั้งตี่จู้ ห้ามสูงเกินกว่าพื้นที่ตี่จู้อยู่ครับ
    หากตั้งสิ่งศักดิสิทธิ์อยู่สูง เราก็ตั้งสูงได้ไม่เกินฐาน  แต่ปกติก็ไม่ควรสูงมาก ( ลาภล้น -> เสียลาภ )

2. ขึ้นอยู่กับฝุ่น เอาพอสะดวกครับ
3. ไม่จำเป็นครับ แต่เปิดครั้งแรกต้องดูฤกษ์ครับ

4. ได้ครับ แต่หากปลูกต้นไม้บังน้ำพุหมด น้ำพุก็ไม่มีประโยชน์ครับ

5. ตั้งแต่กระทำ - 3 เดือนครับ

Aries

• **
« Reply #4 on: 20 ธ.ค. , 2007, 01:57:03 am »
ขอบคุณมากมากครับ ประดับความรู้เพิ่มเติมดีครับ

fengshui

« Reply #5 on: 20 ธ.ค. , 2007, 04:41:49 am »
ยินดีครับ

Aries

• **
« Reply #6 on: 08 มิ.ย. , 2009, 06:39:14 am »
สวัสดีครับ เรียนซือเฮียครับ

1.   ไม่ทราบว่าหลังจากที่ตั้งน้ำพุในทิศทางที่กระตุ้นโชคลาภแล้วนั้น จะสามารถล้างทำความสะอาดได้บ่อยขนาดไหนครับ  หรือว่าแล้วแต่เหมาะสม

2.   มีกำหนดเวลาหรือเปล่าครับ ว่าต้องตั้งเป็นเวลาสักเดือนผ่านไปแล้วจึงจะล้างทำความสะอาดได้ครับ

fengshui

« Reply #7 on: 08 มิ.ย. , 2009, 04:54:30 pm »
1+2 ได้ครับ ตามความสะดวกครับ

Aries

• **
« Reply #8 on: 01 ธ.ค. , 2009, 06:48:40 pm »
สวัสดีครับ
         เรียนถามซือเฮียครับว่า น้ำพุที่ตั้งอยู่แล้วจากฤกษ์ที่เปิดน้ำพุแล้วนั้น ผมมีข้อสงสัยว่า

1. ถ้าต้องการขยับหรือเลื่อนออกมาห่างจากตำแหน่งเดิมสักประมาณภายในรัศมีครึ่งเมตรถึง 1 เมตร จะกระทำได้หรือไม่ครับ แต่ยังคงอยู่ในตำแหน่งดาวเดิมอยู่ครับ

2. ต้องใช้ฤกษ์ประกอบในการย้ายจากจุดเดิมและเปิดน้ำพุหรือไม่ครับ (ทั้งๆ ที่เป็นการแค่ขยับขยายไม่มากนัก และ น้ำพุที่เปิดก็ใช้ฤกษ์เปิดครั้งแรกมาก่อนหน้านี้แล้ว)

รบกวนแค่นี้ก่อนครับ

fengshui

« Reply #9 on: 02 ธ.ค. , 2009, 06:14:07 am »

ทำได้ครับ

หากไม่มีการรื้อทุบใด ๆ ไม่ต้องดูฤกษ์ ย้ายได้ครับ

Aries

• **
« Reply #10 on: 08 ธ.ค. , 2009, 08:03:07 pm »
สวัสดครับ

เรียนถามเพิ่มครับว่า แล้วที่มีหินแต่งสวนล้อมรอบอ่างน้ำพุอยู่นั้นคือล้อมเป็นวงกลมรอบๆ น้ำพุครับ เวลาจะย้ายก็ต้องรื้อหินที่วางล้อมรอบออก เสร็จแล้วจึงวางเรียงกันใหม่ ไม่ทราบว่าแบบนี้จะถือว่าเป็นการรื้อถอนในความหมายของซือเฮียหรือเปล่าครับ

รบกวนด้วยครับ

fengshui

« Reply #11 on: 09 ธ.ค. , 2009, 12:08:21 am »
หากเป็นการหยิบวาง น้ำหนักไม่มากขนาด 2 คนยก
ไม่ได้รื้อ ขุด เจาะ ก็ไม่ต้องดูฤกษ์ครับ

เหมือนเราเคลื่อนย้าย Furniture ในบ้าน

Aries

• **
« Reply #12 on: 09 ธ.ค. , 2009, 01:30:40 am »
เข้าใจแล้วครับ

fengshui

« Reply #13 on: 09 ธ.ค. , 2009, 06:06:02 am »
ยินดีครับ