23 เม.ย. , 2024, 11:35:42 am

Author Topic: ข้อสงสัยจากการอ่าน"จัดบ้านตามหลักฮวงจุ้ยยุค8"  (Read 5725 times)

Kasemp

• Newbie
  • *
ได้อ่านหนังสือแล้ว เขียนได้ดีมากครับ เข้าใจได้ง่ายดี
แต่ผมติดเรื่องการประยุกต์ใช้บางกรณี
ขอรบกวนสอบถามดังนี้ครับ

ข้อแรก
ถ้าเราดูภาพรวมของอาคาร บริเวณห้องทำงาน เป็นลาภวิบัติ หรือลาภเสื่อม
แต่มาพิจารณาเฉพาะห้องทำงาน ดูตามประธานของห้องทำงาน แล้วได้พื้นที่ต่างๆ
ตามหลักดาว9ยุค พื้นที่ซึ่งเป็นโชคลาภยุค8(ซึ่งเป็นลาภเสื่อม หรือลาภวิบัติเมื่อพิจารณาทั้งอาคาร)
ควรมีสิ่งเคลื่อนไหว หรือไม่

ข้อสอง
กรณีบ้านพักอาศัย ชั้นล่างจัดประธานตามทิศหลังบ้าน
แต่ชั้นสองตั้งหิ้งพระ (ซึ่งเมื่อขึ้นบันไดมาแล้วเห็นเด่นชัดสดุดตา) คนละทิศกับชั้นล่าง
ชั้นสองต้องพิจารณา ทิศประธาน ตามหิ้งพระ และดูตารางดาว9ยุค ต่างกับชั้นล่างหรือไม่

ขอบพระคุณในคำตอบด้วยครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
จะมีบทบาททั้งดีและเสียปะปนกันไป
เช่น ประตูห้องเมื่อคำนวณจากพื้นที่หลักอาคารเป็นลาภเสื่อม
แต่จากในห้อง เป็นลาภหนุน ก็หักล้างกันไป ( มีทั้ง + และ - สลับกันไปมา )

ตำแหน่งสิ่งศักดิสิทธิ์ แม้ไม่ได้เป้นประธานบ้าน ( เราเรียก จุดยึดเหนี่ยว )
ก็ต้องคำนวณบทบาทดาวของตรงนั้นครับ

Kasemp

• Newbie
  • *
หมายถึง ชั้นบนก็พิจารณาผังดาว
ตามทิศหลังพิงของจุดยึดเหนี่ยว(หิ้งพระ)
โดยไม่ต้องดูผังดาวของชั้นล่างเลยใช่ไหมครับ

ขอบคุณมากครับ

fengshui

ใช่ครับ

คนละชั้น = คนละอาณาจักร

( เหมือนเราอยู่ condo )

Kasemp

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากๆครับ
ได้ความกระจ่างขึ้นมากเลยครับ

fengshui

ด้วยความยินดีครับ