28 เม.ย. , 2024, 05:38:54 pm

Author Topic: กำลังตั้งครรภ์ทำพิธีนี้ได้ไหม  (Read 4872 times)

sinder2551

• Guest
ดูจากข้างหน้าเห็นห้ามหญิงตั้งครรภ์ทำพิธีกรรม ถ้าเป็นพิธีขอที่ดิน และลงเสาเอกทำได้ไหมค่ะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
พิธีขอที่ดิน เป็นอย่างไรครับ ?

การลงเสาเอก ในระบบของจีนไม่มี
ควรทำพิธีกระทบธรณีก่อน ( ระบบจีน )
แล้วดูฤกษ์ลงเสาออกต่อจากนั้น ( ระบบไทย )

sinder2551

• Guest
สรุปแล้วทำได้หรือเปล่าค่ะ ขอที่ดิน เป็นของไทย แค่จุดธูป ผูกเหล็ก ขอสิ่งศักดิ์สิทธิ และ พิ
ธีลงเสาเอก เป็นอีกวัน คนท้องเข้าร่วมพิธีได้หรือเปล่าค่ะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. ให้ดูฤกษ์ลงเสาเอกก่อน
2. เมื่อทราบ ก็หาฤกษ์ระบบจีน กระทำการกระทบดินก่อนฤกษ์ข้อ 1.
3. การขอที่ดิน ก็ให้กระทำก่อน ฤกษ์ลงเสาเอก

สรุป
1. ฤกษ์กระทบดิน แบบจีน
2. พิธีขอที่ดิน
3. ฤกษ์ลงเสาเอก แบบไทย

*** คนท้องห้ามร่วมพิธี ***