25 เม.ย. , 2024, 04:27:47 am

Author Topic: ลองเปลี่ยนประธาน  (Read 4059 times)

vorapong1241

• Newbie
  • *
ลองเปลี่ยนประธาน
« on: 11 ม.ค. , 2008, 02:37:25 pm »
เรียนถามอาจารย์
1.จากหัวข้อแก้ไขดาววิบัติที่แล้วบ้านหลังอิง 304 องศาตำแหน่งดาว 75 ถ้าตั้งตี่จู้ในทิศนี้ก็ไม่สามารถแก้ไขดาวลาภวิบัติได้ เนื่องจากเป็นห้องน้ำ(อาจารย์ได้แนะนำให้ลองเปลี่ยนประธาน) ดั้งนั้นถ้าผมจะย้ายประธานเข้ามุมโดยหลังประธานอิง 354 องศา (การแบ่งช่อง 9 ช่องแบ่งเป็นมุมเอียงตามประธาน)ดั้งนั้น ตำแหน่งประตูจะอยู่ในตำแหน่งดาว 79 และ 88 ตำแหน่งห้องน้ำจะอยู่ในตำแหน่ง 52 และถ้าผมจะตั้งศาลพระภูมิในตำแหน่งดาว 25 โดยให้ศาลพระภูมิหลังอิง 214 องศา อย่างนี้ถูกต้องหรือไม่ขออาจารย์ช่วยแนะนำด้วยครับ
2.หากผมจะเปลียนจากตี่จู้มาเป็นศาลพระภูมิได้หรือไม่ และหากเปลี่ยนได้ควรทำอย่างไร(เนื่องจากหาตำแหน่งที่ดีในการที่จะตั้งตี่จู้ภายในร้านไม่มี จึงต้องตั้งศาลพระภูมิไว้นอกร้านแทน)

vorapong1241

• Newbie
  • *
Re: ลองเปลี่ยนประธาน
« Reply #1 on: 11 ม.ค. , 2008, 02:40:48 pm »
ขอขอบคุณอาจารย์มา ณ ที่นี้ด้วยที่ได้กรุณาตอบคำถามของผมมาโดยตลอด

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: ลองเปลี่ยนประธาน
« Reply #2 on: 26 ม.ค. , 2008, 02:28:57 am »
1. โดยทั่วไป ถือว่าถูกต้องครับ
การตั้งศาล แนะนำในเบื้องต้นว่า ทดลองจัดเป็นสวนหินดูก่อน
หากเหตุการณ์ปกติ ก็ไม่มีความจำเป็นต้องตั้งศาล ( เพิ่มหน้าที่ในการดูแล )

2. การตั้งเจ้าที่ ไม่ได้เป้นข้อบังคับว่าจะต้องมี
แต่เป็นการให้เกียรติ หากตั้งได้ลงตัว คือดี
หากไม่ได้ ก็ทำบุญอุทิศให้ก้ได้ครับ

คราวหน้าถามต่อเนื่องในกระทู้ตนเองได้เลยครับ