27 เม.ย. , 2024, 01:49:29 pm

Author Topic: ที่ดินเปล่าข้างบ้าน  (Read 4781 times)

rwee

• Newbie
  • *
ที่ดินเปล่าข้างบ้าน
« on: 13 ม.ค. , 2008, 05:47:12 am »
ขอเรียนถามค่ะ   
               1 จะขยายบ้านเพิ่มออกไปในที่ดินเปล่าซึ่งขยายออกประมาณ2 *4 เมตร เพื่อขยายส่วนครัวให้กว้างขึ้น  ที่ดินส่วนนี้ต้องทำพิธีกระทบธรณีหรือไม่ค่ะ
               2 ทิศที่จะขยายส่วนนี้จะเป็นทิศเหนือหรือตกเฉียงเหนือ (ดูจากแสงอาทิตย์)จะใช้วิธีราดน้ำ้ 5 ขัน
และใช้ฤกษ์ปลอดภัยได้หรือไม่ค่ะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: ที่ดินเปล่าข้างบ้าน
« Reply #1 on: 13 ม.ค. , 2008, 02:25:52 pm »
1. ทำก็ปลอดภัยมากกว่าไม่ทำครับ

2. ได้ครับ
     แต่ต้องระวังว่า ไม่ใช่ออกเฉียงเหนือ
    ( ทิศทางพระอาทิตย์ในฤดูหนาว จะเลื่อนไปจากปกติ - ต้องสังเกตุจากฤดูร้อน )

rwee

• Newbie
  • *
« Reply #2 on: 14 ม.ค. , 2008, 07:20:55 am »
ขอเรียนถามค่ะ   
               1 จะขยายบ้านเพิ่มออกไปในที่ดินเปล่าซึ่งขยายออกประมาณ2 *4 เมตร เพื่อขยายส่วนครัวให้กว้างขึ้น  ที่ดินส่วนนี้ต้องทำพิธีกระทบธรณีหรือไม่ค่ะ
               2 ทิศที่จะขยายส่วนนี้จะเป็นทิศเหนือหรือตกเฉียงเหนือ (ดูจากแสงอาทิตย์)จะใช้วิธีราดน้ำ้ 5 ขัน
และใช้ฤกษ์ปลอดภัยได้หรือไม่ค่ะ
          ขอเรียนถามเพิ่มค่ะ
                1.ส่วนครัวที่ขยายจะต่อเนื่องกับครัวเดิมซึ่งเป็นไปได้ว่าจะติดทิศตะวันออกเฉียงเหนือถึงทิศตะวันออก
บ้านนี้ซ่อมเกือบทั้งบ้าน โดยเฉพาะส่วนครัวทำมากที่สุด  และชั้นสองที่เป็นทิศดังกล่าวนี้ด้วย  เกรงว่าจะมีเรื่องร้ายแรงขอคำแนะนำด้วยนอกจากเรื่องที่ต้องทำที่กล่าวแล้ว
  (เดือนที่แล้วให้คนถางหญ้าส่วนนี้และเอาดินมาลงไม่ได้ดูเวลา ฤกษ์ หลังจากนั้น2วันถูกสุนัขกัดไม่ต้องเย็บแต่ต้องฉีดยา  ผลจากเรื่องนี้หรือไม่่ค่ะ )
                 2. นัดช่างให้มาทำงานในวันที่ 20นี้ โดยผูู้เป็นเจ้าของบ้านจะเริ่มฟกษ์ปลอดภัยในวันที่19 มค.เวลา
15.30น.อย่างที่กล่าวแล้วค่ะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
« Reply #3 on: 15 ม.ค. , 2008, 01:39:00 am »
1. ห้ามเริ่มต้นที่ทิศตะวันออกเฉียงเหนือ ให้เริ่มจากทิสอื่น ๆล่เคาะไปเรื่อย ๆ รอบบ้าน
   คราวนี้ สามารถกระทบได้ทุกทิศครับ

2. ถูกต้องครับ