28 มี.ค. , 2024, 11:16:13 pm

Author Topic: ขอความรู้เพิ่มเติมค่ะ / จัดบ้านตามหลักฮวงจุ้ย ยุค 8 / ฮวงจุ้ยบ้าน  (Read 10668 times)

Benyapha

• Newbie
  • *
สวัสดีค่ะท่านอาจารย์
เรียนขอความรู้จากท่านอาจารย์ค่ะ
1. ห้องน้ำและบันไดอยูในตำแหน่ง 9  7  แต่เป็นส่วนพื้นที่บริวาร  จะมีผลเสียรุนแรงหรือไม่คะ และควรจะแก้ไขอย่างไร
2.  จากหนังสือการจัดบ้านตามหลักฮวงจุ้ย หน้า 74  การแก้ไขปรับสภาพ หัวข้อ ลักษณะการจัดให้นิ่ง
     - ข้อ 4  กรณีที่เป็นแอร์ ,ตู้เย็น จะต้องย้ายตำแหน่ง  ถ้ากรณีที่ไม่สามารถย้ายได้ ควรจะแก้ไขอย่างไร
     - ข้อ 5  กรณีที่เป็นทางเดินหลัก ให้นำเสาหินอ่อน หรือตู้หนัก ๆ มาวางขวางประตูด้านใน  ไม่เข้าใจว่า เสาหินอ่อน ต้องสูง-ใหญ่เท่าใด , กี่ต้น  และวางมุมใดของประตู นึกภาพไม่ออกค่ะ ส่วนตู้จะต้องให้มีขนาดที่กว้าง-ยาว-สูง พอกับประตูหรือไม่
3.  จากการแก้ไขกรณีที่นำเสาหินอ่อน-ตู้หนัก ๆ มาวางขวางประตู เพื่อเบี่ยงเบนตำแหน่งทางเข้า แต่ประตูจริงก็ยังอยู่ในตำแหน่งเดิม เช่น ตำแหน่งลาภวิบัติ แต่อยู่ในส่วนพื้นที่บริวาร การแก้ไขนี้จะเห้นผลเด่นชัดหรือไม่ และการนำชั้นวางหนังสือมาวาง จะต้องมีฤกษ์หรือไม่
4. การทำน้ำพุ หรือน้ำล้น ยอดน้ำพุ ไม่ควรสูงกว่าฐานของตี่จู้ (ตี่จู้ติดพื้น)แสดงว่าน้ำล้น-น้ำพุไม่ควรวางในหรือนอกบ้านที่มีพื้นระดับเดียวกับตี่จู้ เช่น กรณีของอาคารพาณิชย์ทั่วไป ที่มีพื้นในบ้านและฟุตบาทหน้าบ้านเสมอกัน   ดังนั้นที่เห็นวางกันทั่วไปในลักษณะตามที่ยกตัวอย่างก็เป็นการวางที่ไม่ถูกต้อง เข้าใจถูกหรือไม่คะ
ขอบคุณค่ะ
« Last Edit: 28 ม.ค. , 2008, 01:43:07 am by fengshui »

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. ไม่รุนแรงครับ ในบ่านแต่ละหลังต้องมีตำแหน่งที่ไม่ถูกต้องบ้างเป็นเรื่องปกติ
แต่จะต้องหลีกเลี่ยง ตำแหน่งลาภวิบัติ ให้มากที่สุด อย่าให้เคลื่อนไหว

2.1 - หากย้ายไม่ได้ ต้องทำการเปลี่ยนประธานในบริเวณนั้น
ลองอ่านจาก แบบฝึกหัด
http://www.fengshuitown.com/fengshui/book-fengshui-decor-home-8-period.htm

และมีบรรยายแนะนำใน DVD จัดบ้านตามหลักฮวงจุ้ย ยุค 8

เสาหินอ่อนยิ่งใหญ่ยิ่งดี แต่ต้องดูความเหมาะสมกับพื้นที่
สูงประมาณ 50 cm อย่างน้อย
ไม่แนะนำวางขวางประตู ยกเว้นในกรณีไม่มีทางเลือก

3. เป็นผลไม่มาก คือ เรื่องเสียหายลดลง แต่ยังคงมีอยู่

4. ควรวางนอกบ้าน และต่ำกว่า หากผิวน้ำสูงกว่าเรือน ก็เหมือนกับน้ำท่วมเรือน
คุณเข้าใจถูกแล้วครับ

Benyapha

• Newbie
  • *
ขเรียนถามอาจารย์เพิ่มเติมค่ะ
1. การวัดองศาด้วยเข็มทิศทหารมีความเบี่ยงเบนสูงสุดไปจากองศาจริงประมาณเท่าใดคะ
2. ในกรณีที่เป็นพื้นที่โล่ง ไม่ได้วางสิ่งของมีแต่กำแพง การกระตุ้นลาภในตำแหน่ง 8  8  สามารถทำได้อย่างไรบ้างคะ
3. การติดรูปภาพที่เกี่ยวกับน้ำ,แม่น้ำ,ทะเล หรือพระโพธิสัตว์กวนอิม ปาง ที่เกี่ยวกับน้ำ  ถือเป็นส่วนของการเคลื่อนไหวหรือไม่คะ
4. ในกรณีที่บริษัทหรือห้างร้าน จดทะเบียนโดยใช้ที่อยู่แห่งหนึ่ง แต่ตัวสถานที่ทำงานจริงอยู่อีกแห่งหนึ่ง ในการจัดฮวงจุ้ยควรจัดที่ใดจึงมีผลดีต่อกิจการมากที่สุด
5. วัน เดิอน ปี เกิด ของผู้ใดที่มีผลต่อกิจการมากที่สุดคะ ระหว่าง
    1.  ผู้มีอำนาจลงนาม ตามเอกสารทะเบียนพาณิชย์  แต่ไม่ใช่ผู้ที่ทำงาน
    2.  ผู้ที่เป็นตัวหลักในการทำงาน /การตัดสินใจต่าง ๆ
6.  ถ้ามีรูปสิ่งศักดิ์สิทธิ์ ติดอยู่ที่บริเวณประตู ถือว่าประตูนั้นนิ่งหรือเคลื่อนไหวคะ
ขอบคุณค่ะ

fengshui

1. โดยทั่วไป 4 - 8 องศา บางกรณีเป็น 10
2. วางน้ำ เบ่น อ่างบัว น้ำพุ
3. ไม่มีประโยชน์ มีแต่ความรู้สึก ( ความลวง ) แต่ความจริงไม่เกิด
4. ที่มีการทำงานครับ
5. นิตินัย มีผลน้อย / พฤตินัย มีผลมาก
6. ยังเดินผ่านประตูได้ ก็เคลื่อนไหวครับ

Benyapha

• Newbie
  • *
ขอบคุณค่ะ
ขอถามเพิ่มเติมอีกค่ะ
1.  คำว่าลาภอยู่ต่ำ บารมีอยู่สูง หมายความว่า อย่างไรคะ อ่านแล้วไม่เข้าใจค่ะ
2.  ในกรณีที่ป็นอาคารพาณิชย์ (สำนักงาน) มีประตู อาคารเปิดโล่งตลอด แต่ประตูชั้นในเป็นกระจก ถ้ามีต้นไม้ กทม.(1 ต้น)อยู่ริมฟุตบาทตรงกลางหน้าบ้าน แต่ไม่ตรงกับบานประตูที่เป็นกระจก(บานประตูเบี่ยงไปด้านใดด้านหนึ่ง)  ถือว่าต้นไม้นี้ส่งผลเสียหรือไม่ และควรแก้ไขอย่างไร
3.  ในกรณีเดียวกับข้อ 2 ต้นไม้ต้นนี้อยู่ตรงกับตี่จู้และทางเดินด้านในอาคารพอดี ควรจะแก้ไขอย่างไรคะ (ยืนในตำแหน่งตี่จู้ มองทะลุกระจกด้านหน้าเห็นต้นไม้ต้นนี้อยู่ตรงหน้าพอดี)
ขอบคุณค่ะ

fengshui

1. ลาภ คือสิ่งที่เคลื่อนไหว เช่น แม่น้ำ ถนน
   หากทั้งสองสูงกว่าพื้นบ้าน น้ำท่วม หรือฝุ่นเข้าบ้าน
   ความหมายคือ ลาภล้น จะเสียลาภ

บารมีจะตรงกันข้าม

2. ต้นไม้ไม่ตรงประตู ไม่เป็นไรครับ

3. ต้นไม้ตรงหน้าสิ่งศักดิ์สิทธิ์ ในทางชัยภูมิ คือปิดกั้น อุปสรรค
การแก้โดยทั่วไป คือที่โคนต้นไม้ จะวางอ่างบัว ( สลาย )

แต่ในรายละเอียด ต้องรู้ว่า สิ่งศักดิ์สิทธิ์  พิงองศาใด
หากด้านหน้าต้องการให้นิ่ง มีต้นไม้กลับดี

Benyapha

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากค่ะ
ขออนุญาตส่งผังให้ดู (ทาง e-mail) พร้อมขอคำแนะนำในการแก้ไขเบื้องต้น  เนื่องจากอุปสรรคในการทำงานค่อนข้างมากค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ

Benyapha

• Newbie
  • *
เรียนท่านอาจารย์
1. จุดยึดเหนี่ยวคืออะไรคะ พิจารณาจากอะไร
2. จุดยึดเหนียวใช้ประโยชน์อย่างไรคะ และจะหาจุดยึดเหนี่ยวได้อย่างไร ในกรณีที่ยังไม่มี
3. ต้องพิจารณาอะไรเป็นองค์ประกอบบ้างคะ

ขอบคุณค่ะ

fengshui

จุดยึดเหนี่ยว คือ จุดสำคัญ แต่ไม่โดดเด่นเท่าประธาน
เช่น โต๊ะทำงาน หิ้งพระ

เมื่อเราผูกพันกับสิ่งใดมาก ๆ ทิศทางสิ่งนั้นจะส่งผลกระทบต่อเรา
ดี หรือไม่ ขึ้นกับ ดวง ทิศทาง ประกอบกันครับ

Benyapha

• Newbie
  • *
1. ลาภ คือสิ่งที่เคลื่อนไหว เช่น แม่น้ำ ถนน
   หากทั้งสองสูงกว่าพื้นบ้าน น้ำท่วม หรือฝุ่นเข้าบ้าน
   ความหมายคือ ลาภล้น จะเสียลาภ

บารมีจะตรงกันข้าม

2. ต้นไม้ไม่ตรงประตู ไม่เป็นไรครับ

3. ต้นไม้ตรงหน้าสิ่งศักดิ์สิทธิ์ ในทางชัยภูมิ คือปิดกั้น อุปสรรค
การแก้โดยทั่วไป คือที่โคนต้นไม้ จะวางอ่างบัว ( สลาย )

แต่ในรายละเอียด ต้องรู้ว่า สิ่งศักดิ์สิทธิ์  พิงองศาใด
หากด้านหน้าต้องการให้นิ่ง มีต้นไม้กลับดี

สิ่งศักดิ์สิทธิ์พิงทิศ 270  ต้นไม้ที่อยู่ริมถนนต้นนี้ถือว่าเป็นการปิดกั้น สิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่อยู่ในบ้านหรือไม่คะ

ขอบคุณค่ะ

fengshui

หากต้นไม้ตรงหน้าตรง ๆ ที่ 270 คือดาว 3 4
เท่ากับปิดกั้นทางชัยภูมิ ทางดวงดาวปกติ

แต่หากตรงดาว 7 9 ปิดกั้นทางชัยภูมิ + ปิดกั้นลาภ

แต่หากตรงดาว 2 5 กลับดี ทำให้ลาภวิบัติลดลง

Benyapha

• Newbie
  • *
ขอบคุณค่ะ
ต้นไม้ต้นนี้ ตรงกับตำแหน่งดาว 3  4   ผลเสียมีอะไรบ้างคะ  และต้องแก้ไขอย่างไร ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

fengshui

3 4 เป็นซ้ายมือด้านหน้าประธาน
ไม่ต้องกังกวล ไม่ต้องแก้ไขใด ๆ ครับ