29 มี.ค. , 2024, 08:40:34 am

Author Topic: การย้ายเข้าบ้าน ตั้งประธาน ตั้งพระ และเตียงนอน  (Read 8654 times)

cdg0634

• Newbie
  • *
เรียนถามซือเฮียครับ
1. บ้านใหม่ผมหลังบ้านพิงทิศ 54 จะตั้งประธานที่ 70 องศา ได้หรือไม่ครับ(เป็นทิศเยื้อง เนื่องจากทิศ 54 ตำแหน่งประตูไม่ได้)
2. ถ้าเป็น 70 ได้ ผมเกิดปีกุน ฤกษ์ย้ายเข้าและตั้งประธานที่ดูไว้ในหนังสือ วันที่ 15 หรือ 16 มีนา วันไหนดีกว่ากันครับ หรือวันไหนดีที่สุดในเดือนมีนาครับ บ้านตกแต่งเสร็จวันที่ 10 มีนาครับ
3. ถ้าทิศตั้งพระในห้องพระ และทิศหัวนอน เป็นทิศ 144 สามารถย้ายเข้าวันเดียวกันกับย้ายเข้าบ้านและตั้งประธานได้หรือเปล่า เนื่องจากทิศประธานที่ตั้งในห้องรับแขกไม่ติดอสูร แต่ทิศตั้งพระและหัวนอนติดอสูร

กราบขอบพระคุณครับ
รุ่น 44

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. ควรพิจารณาเข้ามุมที่ 90 หรือ 0 องศาจะดีกว่า
    เพราะเข้ามุมย่อมดูสง่างามกว่า

2. ต้องคำนวณฤกษ์ใหม่ครับ

3. ต้องเอาทิศตั้งพระมาร่วมคำนวณด้วย
    แต่ 144 เป็นกลุ่มทิศใต้ ติดอสูรประจำปี ต้องใช้ฤกษ์ปลอดภัยเท่านั้น